วิกิพีเดีย
สถานีรถไฟนครสวรรค์
สถานีรถไฟนครสวรรค์ เป็นสถานีรถไฟระดับ 1 อยู่ห่างจากสถานีรถไฟกรุงเทพเป็นระยะทาง 245.78 กิโลเมตร ตั้งอยู่ตำบลหนองปลิง อำเภอเมืองนครสวรรค์ จังหวัดนครสวรรค์
|
นครสวรรค์ Nakhon Sawan | |
---|---|
สถานีระดับที่ 1 | |
สถานีรถไฟนครสวรรค์ | |
ที่ตั้ง | ทางหลวงแผ่นดินหมายเลข 3004 ตำบลหนองปลิง อำเภอเมือง จังหวัดนครสวรรค์ |
เจ้าของ | การรถไฟแห่งประเทศไทย |
สาย | รฟท. เหนือ |
ชานชาลา | ย่าน |
ข้อมูลอื่น | |
รหัสสถานี | 1082 |
หมายเหตุ เป็นย่านขบวนรถสินค้าแก๊ส ปตท.
ประวัติสถานีรถไฟนครสวรรค์
เดิมสถานีรถไฟนครสวรรค์มีชื่อว่าสถานีรถไฟหนองปลิง ต่อมาได้มีการย้ายสถานีรถไฟประจำจังหวัดนครสวรรค์จากสถานีรถไฟปากน้ำโพมาอยู่ที่สถานีรถไฟหนองปลิง จึงได้เปลี่ยนชื่อเป็นสถานีรถไฟนครสวรรค์
เกร็ด สถานีนครสวรรค์มีทางแยกเข้าคลังแก๊ส(ตอนนี้คลังแก๊สได้ปิดตัวลงแล้ว)
หน่วยงานสำคัญภายในบริเวณสถานีรถไฟนครสวรรค์
- สารวัตรงานเดินรถแขวงนครสวรรค์ (สดร.นว.) สังกัด กองจัดการเดินรถเขต 3 ศูนย์ภาคเหนือ ฝ่ายการเดินรถ
- สารวัตรแขวงบำรุงทางนครสวรรค์ (สบท.นว.) สังกัด วิศวกรกำกับการกองบำรุงทางเขตนครสวรรค์ ศูนย์บำรุงทางภาคเหนือ ฝ่ายการช่างโยธา
- สารวัตรแขวงบำรุงรักษาอาณัติสัญญาณนครสวรรค์ (สสญ.นว.) สังกัด วิศวกรกำกับการกองบำรุงรักษาเขต 1 ศูนย์บำรุงรักษาส่วนภูมิภาค ฝ่ายการอาณัติสัญญาณและโทรคมนาคม
- วิศวกรกำกับการกองบำรุงทางเขตนครสวรรค์ (วบข.นว.) สังกัด ศูนย์บำรุงทางภาคเหนือ ฝ่ายการช่างโยธา
ระบบควบคุมอาณัติสัญญาณ
ประแจกลไฟฟ้า ชนิดแบบบังคับด้วยรีเลย์ และสัญญาณไฟสี ( ก.1ก)
ตารางเวลาการเดินรถ
ส่วนนี้รอเพิ่มเติมข้อมูล คุณสามารถช่วยเพิ่มข้อมูลส่วนนี้ได้ |
เที่ยวขึ้น
ขบวนรถ | ต้นทาง | นครสวรรค์ | ปลายทาง | หมายเหตุ | ||
---|---|---|---|---|---|---|
ชื่อสถานี | เวลาออก | ชื่อสถานี | เวลาถึง | |||
ร107 | กรุงเทพ | 20.10 | 00.06 | เด่นชัย | 05.15 | *งดเดินรถเนื่องจากมาตรการของรัฐ |
ร105 | กรุงเทพ | 21.00 | 00.50 | ศิลาอาสน์ | 04.40 | |
ด51 | กรุงเทพ | 22.00 | 02.24 | เชียงใหม่ | 12.10 | *งดเดินรถเนื่องจากมาตรการของรัฐ |
ท407 | นครสวรรค์ | 05.00 | ต้นทาง | เชียงใหม่ | 14.35 | |
ท401 | ลพบุรี | 06.00 | 08.11 | พิษณุโลก | 10.55 | |
ร111 | กรุงเทพ | 07.00 | 11.24 | เด่นชัย | 16.30 | *งดเดินรถเนื่องจากมาตรการของรัฐ |
ดพ7 | กรุงเทพ | 08.30 | 11.40 | เชียงใหม่ | 19.30 | ขบวนที่ 9 เดิม |
ดพ3 | กรุงเทพ | 10.50 | 14.07 | ศิลาอาสน์ | 19.15 | |
ธ201 | กรุงเทพ | 09.25 | 15.11 | พิษณุโลก | 17.55 | |
ธ211 | กรุงเทพ | 12.55 | 17.53 | ตะพานหิน | 19.15 | |
ร109 | กรุงเทพ | 13.45 | 18.27 | เชียงใหม่ | 04.05 | |
ธ207 | กรุงเทพ | 14.05 | ปลายทาง | นครสวรรค์ | 19.35 | |
ดพ9 | กรุงเทพ | 18.10 | 22.17 | เชียงใหม่ | 07.15 | ทดแทนขบวนที่ 1 |
ดพ13 | กรุงเทพ | 19.35 | 23.31 | เชียงใหม่ | 08.40 | *งดเดินรถเนื่องจากมาตรการของรัฐ |
* ดพ= รถด่วนพิเศษ / ด= รถด่วน / ร= รถเร็ว / ธ= รถธรรมดา / ช= รถชานเมือง / พช= รถพิเศษชานเมือง / ท= รถท้องถิ่น / น= รถนำเที่ยว / ส= รถสินค้า |
เที่ยวล่อง
ขบวนรถ | ต้นทาง | นครสวรรค์ | ปลายทาง | หมายเหตุ | ||
---|---|---|---|---|---|---|
ชื่อสถานี | เวลาออก | ชื่อสถานี | เวลาถึง | |||
ร108 | เด่นชัย | 19.05 | 00.48 | กรุงเทพ | 05.10 | *งดเดินรถเนื่องจากมาตรการของรัฐ |
ด52 | เชียงใหม่ | 15.30 | 01.14 | กรุงเทพ | 05.25 | *งดเดินรถเนื่องจากมาตรการของรัฐ |
ดพ14 | เชียงใหม่ | 17.00 | 01.59 | กรุงเทพ | 06.15 | *งดเดินรถเนื่องจากมาตรการของรัฐ |
ดพ10 | เชียงใหม่ | 18.00 | 02.41 | กรุงเทพ | 06.50 | ทดแทนขบวนที่ 2 |
ธ208 | นครสวรรค์ | 05.00 | ต้นทาง | กรุงเทพ | 10.20 | |
ธ212 | ตะพานหิน | 05.30 | 07.01 | กรุงเทพ | 12.10 | |
ธ202 | พิษณุโลก | 06.05 | 08.35 | กรุงเทพ | 14.05 | |
ร106 | ศิลาอาสน์ | 07.30 | 10.49 | กรุงเทพ | 14.40 | |
ร112 | เด่นชัย | 07.30 | 12.42 | กรุงเทพ | 18.00 | *งดเดินรถเนื่องจากมาตรการของรัฐ |
ร102 | เชียงใหม่ | 06.30 | 15.56 | กรุงเทพ | 21.10 | |
ท402 | พิษณุโลก | 13.45 | 16.30 | ลพบุรี | 18.45 | |
ดพ8 | เชียงใหม่ | 08.50 | 16.22 | กรุงเทพ | 19.25 | ขบวนที่ 12 เดิม |
ท408 | เชียงใหม่ | 09.30 | ปลายทาง | นครสวรรค์ | 19.55 | |
ดพ4 | ศิลาอาสน์ | 19.50 | 00.06 | กรุงเทพ | 04.00 | |
* ดพ= รถด่วนพิเศษ / ด= รถด่วน / ร= รถเร็ว / ธ= รถธรรมดา / ช= รถชานเมือง / พช= รถพิเศษชานเมือง / ท= รถท้องถิ่น / น= รถนำเที่ยว / ส= รถสินค้า |
อ้างอิง
- . คลังข้อมูลเก่า เก็บจาก แหล่งเดิม เมื่อ 2008-04-01. สืบค้นเมื่อ 2008-04-01.
- http://www.thairath.co.th/content/eco/299573