วิกิพีเดีย
กีฬาฟันดาบในโอลิมปิกฤดูร้อน 1928
แม่แบบ:ฟันดาบโอลิมปิกฤดูร้อน1928
ฟันดาบ ในโอลิมปิกครั้งที่ 9 | |
---|---|
สนาม | อัมสเตอร์ดัม เนเธอร์แลนด์ |
วันที่ | สิงหาคม พ.ศ. 2471 |
จำนวนรายการ | 7 |
จำนวนนักกีฬา | 259 คน จาก 27 ประเทศ |
การแข่งขันฟันดาบในโอลิมปิกฤดูร้อน 1928 เป็นการแข่งขันกีฬาฟันดาบในกีฬาโอลิมปิกฤดูร้อนครั้งที่ 9 ที่กรุงอัมสเตอร์ดัม ประเทศเนเธอร์แลนด์ ระหว่างวันที่ กรกฎาคม - สิงหาคม พ.ศ. 2471 ซึ่งการแข่งขันกีฬาฟันดาบครั้งนี้มีการแข่งขันทั้งหมด 7 รายการ คือ ประเภททีมชาย 6 รายการ และประเภททีมหญิง 1 รายการ โดยมีนักกีฬาเข้าร่วมแข่งขัน 259 คน จาก 27 ประเทศ
ปฏิทินการแข่งขัน
การคัดเลือก
ดูบทความหลักที่: กีฬาฟันดาบในโอลิมปิกฤดูร้อน 1928 – รอบคัดเลือก
ประเทศที่เข้าร่วมแข่งขัน
- อาร์เจนตินา (9)
- ออสเตรีย (6)
- เบลเยียม (21)
- บัลแกเรีย (2)
- ชิลี (6)
- เชโกสโลวาเกีย (7)
- เดนมาร์ก (10)
- อียิปต์ (8)
- ฟินแลนด์ (2)
- ฝรั่งเศส (20)
- เยอรมนี (13)
- สหราชอาณาจักร (19)
- กรีซ (5)
- ฮังการี (17)
- อิตาลี (18)
- เม็กซิโก (2)
- เนเธอร์แลนด์ (20)
- นอร์เวย์ (5)
- โปแลนด์ (6)
- โปรตุเกส (7)
- โรมาเนีย (8)
- สเปน (9)
- สวีเดน (8)
- สวิตเซอร์แลนด์ (9)
- ตุรกี (4)
- สหรัฐ (16)
- ยูโกสลาเวีย (2)
สรุปเหรียญรางวัล
ดูบทความหลักที่: สรุปเหรียญโอลิมปิกฤดูร้อน 1928
ตารางสรุปเหรียญ
ลำดับที่ | ประเทศ | ทอง | เงิน | ทองแดง | รวม |
---|---|---|---|---|---|
1 | ฝรั่งเศส (FRA) | 2 | 3 | 0 | 5 |
2 | อิตาลี (ITA) | 2 | 1 | 2 | 5 |
3 | ฮังการี (HUN) | 2 | 1 | 0 | 3 |
4 | เยอรมนี (GER) | 1 | 1 | 1 | 3 |
5 | สหราชอาณาจักร (GBR) | 0 | 1 | 0 | 1 |
6 | อาร์เจนตินา (ARG) | 0 | 0 | 1 | 1 |
โปแลนด์ (POL) | 0 | 0 | 1 | 1 | |
สหรัฐ (USA) | 0 | 0 | 1 | 1 | |
โปรตุเกส (POR) | 0 | 0 | 1 | 1 | |
รวม (9 ประเทศ) | 7 | 7 | 7 | 21 |
ผู้ที่ได้รับเหรียญรางวัล
ชาย
รายการ | เหรียญทอง | เหรียญเงิน | เหรียญทองแดง |
---|---|---|---|
individual épée | Lucien Gaudin ประเทศฝรั่งเศส | Georges Buchard ประเทศฝรั่งเศส | George Calnan สหรัฐ |
team épée | อิตาลี (ITA) Giulio Basletta Marcello Bertinetti Giancarlo Cornaggia-Medici Carlo Agostoni Renzo Minoli Franco Riccardi | ฝรั่งเศส (FRA) Georges Buchard Gaston Amson Émile Cornic Bernard Schmetz René Barbier | โปรตุเกส (POR) Paulo Leal Mário de Noronha Jorge de Paiva Frederico Paredes João Sassetti Henrique da Silveira |
individual foil | Lucien Gaudin ประเทศฝรั่งเศส | Erwin Casmir สหพันธ์สาธารณรัฐเยอรมนี | Giulio Gaudini ประเทศอิตาลี |
team foil | อิตาลี (ITA) Ugo Pignotti Giulio Gaudini Giorgio Pessina Gioachino Guaragna Oreste Puliti Giorgio Chiavacci | ฝรั่งเศส (FRA) Philippe Cattiau Roger Ducret André Labattut Lucien Gaudin Raymond Flacher André Gaboriaud | อาร์เจนตินา (ARG) Roberto Larraz Raúl Anganuzzi Luis Lucchetti Héctor Lucchetti Carmelo Camet |
individual sabre | Ödön Tersztyánszky ประเทศฮังการี | Attila Petschauer ประเทศฮังการี | Bino Bini ประเทศอิตาลี |
team sabre | ฮังการี (HUN) Ödön von Tersztyánszky János Garay Attila Petschauer József Rády Sándor Gombos Gyula Glykais | อิตาลี (ITA) Bino Bini Oreste Puliti Giulio Sarrocchi Renato Anselmi Emilio Salafia Gustavo Marzi | โปแลนด์ (POL) Adam Papée Tadeusz Friedrich Kazimierz Laskowski Władysław Segda Aleksander Małecki Jerzy Zabielski |
หญิง
รายการ | เหรียญทอง | เหรียญเงิน | เหรียญทองแดง |
---|---|---|---|
individual foil | Helene Mayer สหพันธ์สาธารณรัฐเยอรมนี | Muriel Freeman สหราชอาณาจักร | Olga Oelkers สหพันธ์สาธารณรัฐเยอรมนี |