วิกิพีเดีย
รายชื่อนายกรัฐมนตรีออสเตรเลีย
หน้านี้มีเนื้อหาเป็นภาษาต่างประเทศ คุณสามารถช่วยพัฒนาหน้านี้ได้ด้วยการแปล ยกเว้นหากเนื้อหาเกือบทั้งหมดไม่ใช่ภาษาไทย ให้แจ้งลบแทน |
ในประเทศออสเตรเลีย ตำแหน่งนายกรัฐมนตรีทำหน้าที่เป็นหัวหน้ารัฐบาลของประเทศ โดยมีสมเด็จพระราชินีนาถเอลิซาเบธที่ 2 แห่งสหราชอาณาจักรเป็นประมุขแห่งรัฐ ทั้งนี้เครือรัฐออสเตรเลียมีนายกรัฐมนตรีคนแรกชื่อเอ็ดมันด์ บาร์ตัน เมื่อวันที่ 1 มกราคม พ.ศ. 2444 ปัจจุบันมีผู้ดำรงตำแหน่งนี้ทั้งหมด 31 คน
รายชื่อนายกรัฐมนตรี
- พรรคการเมือง
พรรคแรงงานออสเตรเลีย พรรคเสรีนิยมแห่งออสเตรเลีย Australian Country Party Nationalist Party
United Australia Party Fusion Liberal Party National Labor Party Free Trade Party Protectionist Party
ลำดับ | ภาพ | ชื่อ (เกิด–เสียชีวิต) เขตเลือกตั้ง | ชนะ เลือกตั้ง (รัฐสภา) | ระยะเวลาดำรงตำแหน่ง | พรรค การเมือง | คณะรัฐมนตรี | ||
---|---|---|---|---|---|---|---|---|
เริ่มต้น | สิ้นสุด | ระยะเวลา | ||||||
1 | Sir Edmund Barton (1849–1920) MP for Hunter, NSW | 1901 (1st) | 1 January 1901 | 24 September 1903 | 2 ปี 266 วัน | Protectionist | Barton | |
2 | Alfred Deakin (1856–1919) MP for Ballaarat, Vic | 1903 (2nd) | 24 September 1903 | 27 April 1904 | 0 ปี 216 วัน | Protectionist | 1st Deakin | |
3 | Chris Watson (1867–1941) MP for Bland, NSW | — (2nd) | 27 April 1904 | 18 August 1904 | 0 ปี 113 วัน | Labor | Watson | |
4 | George Reid (1845–1918) MP for East Sydney, NSW | — (2nd) | 18 August 1904 | 5 July 1905 | 0 ปี 321 วัน | Free Trade | Reid | |
(2) | Alfred Deakin (1856–1919) MP for Ballaarat, Vic | 1906 (3rd) | 5 July 1905 | 13 November 1908 | 3 ปี 131 วัน | Protectionist | 2nd Deakin | |
5 | Andrew Fisher (1862–1928) MP for Wide Bay, Qld | — (3rd) | 13 November 1908 | 2 June 1909 | 0 ปี 201 วัน | Labor | 1st Fisher | |
(2) | Alfred Deakin (1856–1919) MP for Ballaarat, Vic | — (3rd) | 2 June 1909 | 29 April 1910 | 0 ปี 331 วัน | Liberal | 3rd Deakin | |
(5) | Andrew Fisher (1862–1928) MP for Wide Bay, Qld | 1910 (4th) | 29 April 1910 | 24 June 1913 | 3 ปี 56 วัน | Labor | 2nd Fisher | |
6 | Joseph Cook (1860–1947) MP for Parramatta, NSW | 1913 (5th) | 24 June 1913 | 17 September 1914 | 1 ปี 85 วัน | Liberal | Cook | |
(5) | Andrew Fisher (1862–1928) MP for Wide Bay, Qld | 1914 (6th) | 17 September 1914 | 27 October 1915 | 1 ปี 40 วัน | Labor | 3rd Fisher | |
Billy Hughes (1862–1952) MP for West Sydney, NSW (until 1917) MP for Bendigo, Vic (1917–22) MP for North Sydney, NSW (from 1922) | — (6th) | 27 October 1915 | 14 November 1916 | 7 ปี 105 วัน | Labor | 1st Hughes | ||
7 | – (6th) | 14 November 1916 | 17 February 1917 | National Labor | 2nd Hughes | |||
– (6th) | 17 February 1917 | 9 February 1923 | Nationalist | 3rd Hughes | ||||
1917 (7th) | 4th Hughes | |||||||
1919 (8th) | 5th Hughes | |||||||
8 | Stanley Bruce (1883–1967) MP for Flinders, Vic | 1922 (9th) | 9 February 1923 | 22 October 1929 | 6 ปี 255 วัน | Nationalist (Coalition) | 1st Bruce | |
1925 (10th) | 2nd Bruce | |||||||
1928 (11th) | 3rd Bruce | |||||||
9 | James Scullin (1876–1953) MP for Yarra, Vic | 1929 (12th) | 22 October 1929 | 6 January 1932 | 2 ปี 76 วัน | Labor | Scullin | |
10 | Joseph Lyons (1879–1939) MP for Wilmot, Tas | 1931 (13th) | 6 January 1932 | 7 April 1939† | 7 ปี 91 วัน | United Australia | 1st Lyons | |
1934 (14th) | 2nd Lyons | |||||||
— (14th) | United Australia (Coalition) | 3rd Lyons | ||||||
1937 (15th) | 4th Lyons | |||||||
11 | Sir Earle Page (1880–1961) MP for Cowper, NSW | — (15th) | 7 April 1939 | 26 April 1939 | 0 ปี 19 วัน | Country (Coalition) | Page (Caretaker) | |
12 | Robert Menzies (1894–1978) MP for Kooyong, Vic | — (15th) | 26 April 1939 | 29 August 1941 | 2 ปี 125 วัน | United Australia | 1st Menzies | |
United Australia (Coalition) | 2nd Menzies | |||||||
1940 (16th) | 3rd Menzies | |||||||
13 | Arthur Fadden (1894–1973) MP for Darling Downs, Qld | — (16th) | 29 August 1941 | 7 October 1941 | 0 ปี 39 วัน | Country (Coalition) | Fadden | |
14 | John Curtin (1885–1945) MP for Fremantle, WA | — | 7 October 1941 | 5 July 1945† | 3 ปี 271 วัน | Labor | 1st Curtin | |
1943 (17th) | 2nd Curtin | |||||||
15 | Frank Forde (1890–1983) MP for Capricornia, Qld | — (17th) | 6 July 1945 | 13 July 1945 | 0 ปี 7 วัน | Labor | Forde (Caretaker) | |
16 | Ben Chifley (1885–1951) MP for Macquarie, NSW | — (17th) | 13 July 1945 | 19 December 1949 | 4 ปี 159 วัน | Labor | 1st Chifley | |
1946 (18th) | 2nd Chifley | |||||||
(12) | Sir Robert Menzies (1894–1978) MP for Kooyong, Vic | 1949 (19th) | 19 December 1949 | 26 January 1966 | 16 ปี 38 วัน | Liberal (Coalition) | 4th Menzies | |
1951 (20th) | 5th Menzies | |||||||
1954 (21st) | 6th Menzies | |||||||
1955 (22nd) | 7th Menzies | |||||||
1958 (23rd) | 8th Menzies | |||||||
1961 (24th) | 9th Menzies | |||||||
1963 (25th) | 10th Menzies | |||||||
17 | Harold Holt (1908–1967) MP for Higgins, Vic | — (25th) | 26 January 1966 | 19 December 1967† | 1 ปี 327 วัน | Liberal (Coalition) | 1st Holt | |
1966 (26th) | 2nd Holt | |||||||
18 | John McEwen (1900–1980) MP for Murray, Vic | — (26th) | 19 December 1967 | 10 January 1968 | 0 ปี 22 วัน | Country (Coalition) | McEwen (Caretaker) | |
19 | John Gorton (1911–2002) MP for Higgins, Vic | — (26th) | 10 January 1968 | 10 March 1971 | 3 ปี 59 วัน | Liberal (Coalition) | 1st Gorton | |
1969 (27th) | 2nd Gorton | |||||||
20 | William McMahon (1908–1988) MP for Lowe, NSW | — (27th) | 10 March 1971 | 5 December 1972 | 1 ปี 270 วัน | Liberal (Coalition) | McMahon | |
21 | Gough Whitlam (1916–2014) MP for Werriwa, NSW | 1972 (28th) | 5 December 1972 | 11 November 1975 | 2 ปี 341 วัน | Labor | 1st Whitlam | |
— (28th) | 2nd Whitlam | |||||||
1974 (29th) | 3rd Whitlam | |||||||
22 | Malcolm Fraser (1930–2015) MP for Wannon, Vic | — (29th) | 11 November 1975 | 11 March 1983 | 7 ปี 120 วัน | Liberal (Coalition) | 1st Fraser | |
1975 (30th) | 2nd Fraser | |||||||
1977 (31st) | 3rd Fraser | |||||||
1980 (32nd) | 4th Fraser | |||||||
23 | Bob Hawke (1929–2019) MP for Wills, Vic | 1983 (33rd) | 11 March 1983 | 20 December 1991 | 8 ปี 284 วัน | Labor | 1st Hawke | |
1984 (34th) | 2nd Hawke | |||||||
1987 (35th) | 3rd Hawke | |||||||
1990 (36th) | 4th Hawke | |||||||
24 | Paul Keating (b. 1944) MP for Blaxland, NSW | — (36th) | 20 December 1991 | 11 March 1996 | 4 ปี 82 วัน | Labor | 1st Keating | |
1993 (37th) | 2nd Keating | |||||||
25 | John Howard (b. 1939) MP for Bennelong, NSW | 1996 (38th) | 11 March 1996 | 3 December 2007 | 11 ปี 267 วัน | Liberal (Coalition) | 1st Howard | |
1998 (39th) | 2nd Howard | |||||||
2001 (40th) | 3rd Howard | |||||||
2004 (41st) | 4th Howard | |||||||
26 | Kevin Rudd (b. 1957) MP for Griffith, Qld | 2007 (42nd) | 3 December 2007 | 24 June 2010 | 2 ปี 203 วัน | Labor | 1st Rudd | |
27 | Julia Gillard (b. 1961) MP for Lalor, Vic | — (42nd) | 24 June 2010 | 27 June 2013 | 3 ปี 3 วัน | Labor | 1st Gillard | |
2010 (43rd) | 2nd Gillard | |||||||
(26) | Kevin Rudd (b. 1957) MP for Griffith, Qld | — (43rd) | 27 June 2013 | 18 September 2013 | 0 ปี 83 วัน | Labor | 2nd Rudd | |
28 | Tony Abbott (b. 1957) MP for Warringah, NSW | 2013 (44th) | 18 September 2013 | 15 September 2015 | 1 ปี 362 วัน | Liberal (Coalition) | Abbott | |
29 | Malcolm Turnbull (b. 1954) MP for Wentworth, NSW | — (44th) | 15 September 2015 | 24 August 2018 | 2 ปี 343 วัน | Liberal (Coalition) | 1st Turnbull | |
2016 (45th) | 2nd Turnbull | |||||||
30 | Scott Morrison (b. 1968) MP for Cook, NSW | — (45th) | 24 August 2018 | 23 May 2022 | 3 ปี 272 วัน | Liberal (Coalition) | 1st Morrison | |
2019 (46th) | 2nd Morrison | |||||||
31 | Anthony Albanese (b. 1963) MP for Grayndler, NSW | 2022 (47th) | 23 May 2022 | Incumbent | 0 ปี 244 วัน | Labor | Albanese |
หมายเหตุ
- Gorton was a Senator until he resigned from the Senate on 1 February 1968; he was elected to the House of Representatives at a by-election on 24 February.
- As of 22 มกราคม 2023
อ้างอิง
- "Prime Minister". Parliamentary Education Office. สืบค้นเมื่อ 2016-04-15.
บทความนี้ยังเป็นโครง คุณสามารถช่วยวิกิพีเดียได้โดยการเพิ่มเติมข้อมูล หมายเหตุ: ขอแนะนำให้จัดหมวดหมู่โครงให้เข้ากับเนื้อหาของบทความ (ดูเพิ่มที่ วิกิพีเดีย:โครงการจัดหมวดหมู่โครงที่ยังไม่สมบูรณ์) |