วิกิพีเดีย
สถานีแยกติวานนท์
สถานีแยกติวานนท์ (อังกฤษ: Yaek Tiwanon Station, รหัส PP13) เป็นสถานีรถไฟฟ้าลอยฟ้า ในเส้นทางสาย รถไฟฟ้ามหานคร สายฉลองรัชธรรม ตั้งอยู่บนถนนกรุงเทพฯ-นนทบุรี ใกล้ สี่แยกติวานนท์ ซึ่งเป็นจุดตัดระหว่าง ถนนกรุงเทพฯ-นนทบุรี, ถนนติวานนท์, ถนนประชาราษฎร์ และ ถนนนครอินทร์ ผู้โดยสารสามารถเดินทางไปยัง ท่าน้ำนนทบุรี และ สะพานพระราม 5 ได้จากสถานีนี้ หากเดินทางมาจากกรุงเทพมหานคร สถานีแยกติวานนท์ เป็นสถานีรถไฟฟ้าสถานีแรกเมื่อเข้าสู่เขตจังหวัดนนทบุรี
แยกติวานนท์ Yaek Tiwanon | |
---|---|
ผู้ให้บริการ | การรถไฟฟ้าขนส่งมวลชนแห่งประเทศไทย |
สาย | สายฉลองรัชธรรม |
การเชื่อมต่อ | รถโดยสารประจำทาง |
เขต/อำเภอ | ตำบลบางเขน อำเภอเมืองนนทบุรี จังหวัดนนทบุรี |
โครงสร้าง | |
ประเภทโครงสร้าง | ยกระดับ |
รูปแบบชานชาลา | เกาะกลาง |
จำนวนชานชาลา | 2 |
ข้อมูลอื่น | |
รหัสสถานี | |
ทางออก | 4 |
บันไดเลื่อน | 12 |
ลิฟต์ | 4 |
ประวัติ | |
เปิดให้บริการ | 6 สิงหาคม 2559 |
เวลาให้บริการ | 06.00 - 24.00น. |
หมายเหตุ | |
แผนผังสถานี
U3 ชานชาลา | ชานชาลา 1 | สายฉลองรัชธรรม มุ่งหน้า สถานีเตาปูน |
ชานชาลา 2 | สายฉลองรัชธรรม มุ่งหน้า สถานีคลองบางไผ่ | |
U2 ชั้นขายบัตรโดยสาร | ชั้นขายบัตรโดยสาร | ทางออก , ศูนย์บริการผู้โดยสาร, ห้องขายบัตรโดยสาร, เครื่องขายบัตรโดยสาร, |
G ระดับถนน | - | ป้ายรถประจำทาง, ถนนกรุงเทพฯ-นนทบุรี |
รายละเอียดสถานี
ใช้สีม่วงตกแต่งบริเวณประตูกั้นชานชาลา ป้ายบอกทาง ป้ายชื่อสถานีทั้งบริเวณชานชาลาและบริเวณทางเข้า เพื่อบ่งบอกว่าเป็นสถานีในเส้นทางรถไฟฟ้าสายสีม่วง
รูปแบบของสถานี
เป็นแบบชานชาลาเกาะกลาง (Island Platform Station) ขนาดมาตรฐาน ประกอบด้วยชั้นขายบัตรโดยสาร และชานชาลา
ทางเข้า-ออก
- 1 ซอยกรุงเทพนนท์ 14 (ลิฟท์) , บิ๊กซีติวานนท์
- 2 ซอยกรุงเทพนนท์ 12 , ซอยศิริชัย
- 3 ซอยกรุงเทพนนท์ 7 (ลิฟท์) , ซอยเสนาสฤษดิ์เดช
- 4 ซอยกรุงเทพนนท์ 11 , โรงพยาบาลเลอลักษณ์ , ถนนนครอินทร์
เวลาให้บริการ
ปลายทาง | วัน | ขบวนแรก | ขบวนสุดท้าย | |||
---|---|---|---|---|---|---|
สายฉลองรัชธรรม (แสดงเวลารถไฟฟ้าเข้าจอดที่สถานีแยกติวานนท์) | ||||||
PP16 | เตาปูน | จันทร์ - ศุกร์ | 05:59 | 23:15 | ||
เสาร์ - อาทิตย์ นักขัตฤกษ์ | 06:28 | 23:15 | ||||
เชื่อมต่อสายสีน้ำเงิน | - | - | ||||
PP01 | คลองบางไผ่ | จันทร์ - ศุกร์ | 06:06 | 23:31 | ||
เสาร์ - อาทิตย์ นักขัตฤกษ์ | 06:25 | 23:31 | ||||
เชื่อมต่อสายสีน้ำเงิน | - | 23:24 |
สถานที่ใกล้เคียง
- ท่าน้ำนนทบุรี
- วัดกล้วย
- วัดโพธิ์ทองล่าง
- วัดลานนาบุญ
- ศูนย์ราชการนนทบุรี
- สะพานพระราม 5
- บิ๊กซี ติวานนท์
รถโดยสารประจำทาง
- ถนนกรุงเทพฯ-นนทบุรี สาย 18 30 65 97 505
- ซอยกรุงเทพนนท์ 12 (ซอยศิริชัย) สองแถวสาย 5 ซอยศิริชัย - เดอะมอลล์งามวงศ์วาน
- ถนนประชาราษฎร์ สองแถวฟ้า วัดปากน้ำ-ซอยเรวดี , สองแถวสีฟ้าสาย 1 วงกลม นนทบุรี - สนามบินน้ำ
- ถนนพิบูลสงคราม (จากฝั่งท่าน้ำนนท์มุ่งหน้าไปถนนราชพฤกษ์) สองแถวสาย 3 พระราม 5 - ตลาดนนท์ สองแถว 1024 บางบัวทอง-ตลาดนนท์ , สาย 117
อ้างอิง
- เปิดเดินรถสายแรกจังหวัดนนทบุรี 6028 วงเวียนราชพฤกษ์-ติวานนท์
- รถโดยสารท้องถิ่น