วิกิพีเดีย
กีฬาฟันดาบในโอลิมปิกฤดูร้อน 1924
แม่แบบ:ฟันดาบโอลิมปิกฤดูร้อน1924
ฟันดาบ ในโอลิมปิกครั้งที่ 8 | |
---|---|
สนาม | Stade d’Escrime de Colombes Velodrome d’Hiver ปารีส ฝรั่งเศส |
วันที่ | 27 มิถุนายน - 18 กรกฎาคม พ.ศ. 2467 |
จำนวนรายการ | 7 |
จำนวนนักกีฬา | 240 คน จาก 23 ประเทศ |
การแข่งขันฟันดาบในโอลิมปิกฤดูร้อน 1924 เป็นการแข่งขันกีฬาฟันดาบในกีฬาโอลิมปิกฤดูร้อนครั้งที่ 8 ที่กรุงปารีส ประเทศฝรั่งเศส ระหว่างวันที่ 27 มิถุนายน - 18 กรกฎาคม พ.ศ. 2467 จัดขึ้นที่สนาม Stade d’Escrime de Colombes, Velodrome d’Hiver ซึ่งการแข่งขันกีฬาฟันดาบครั้งนี้มีการแข่งขันทั้งหมด 7 รายการ คือ ประเภททีมชาย 6 รายการ และประเภททีมหญิง 1 รายการ โดยมีนักกีฬาเข้าร่วมแข่งขัน 240 คน จาก 23 ประเทศ
ประเทศที่เข้าร่วมแข่งขัน
- อาร์เจนตินา (13) (men:13 women:0)
- ออสเตรีย (5) (men:5 women:0)
- เบลเยียม (19) (men:19 women:0)
- ชิลี (1) (men:1 women:0)
- คิวบา (6) (men:6 women:0)
- เชโกสโลวาเกีย (7) (men:7 women:0)
- เดนมาร์ก (11) (men:7 women:4)
- อียิปต์ (3) (men:3 women:0)
- ฝรั่งเศส (24) (men:20 women:4)
- สหราชอาณาจักร (20) (men:16 women:4)
- กรีซ (6) (men:6 women:0)
- ฮังการี (10) (men:9 women:1)
- อิตาลี (19) (men:19 women:0)
- เนเธอร์แลนด์ (17) (men:14 women:3)
- นอร์เวย์ (4) (men:4 women:0)
- โปแลนด์ (5) (men:4 women:1)
- โปรตุเกส (10) (men:10 women:0)
- สเปน (13) (men:13 women:0)
- สวีเดน (9) (men:6 women:3)
- สวิตเซอร์แลนด์ (10) (men:7 women:3)
- ตุรกี (1) (men:1 women:0)
- สหรัฐ (21) (men:19 women:2)
- อุรุกวัย (6) (men:6 women:0)
สรุปเหรียญรางวัล
ดูบทความหลักที่: สรุปเหรียญโอลิมปิกฤดูร้อน 1924
ตารางสรุปเหรียญ
ลำดับที่ | ประเทศ | ทอง | เงิน | ทองแดง | รวม |
---|---|---|---|---|---|
1 | ฝรั่งเศส (FRA) | 3 | 3 | 0 | 6 |
2 | เบลเยียม (BEL) | 1 | 2 | 1 | 4 |
3 | ฮังการี (HUN) | 1 | 1 | 2 | 4 |
4 | อิตาลี (ITA) | 1 | 0 | 1 | 2 |
เดนมาร์ก (DEN) | 1 | 0 | 1 | 2 | |
6 | สหราชอาณาจักร (GBR) | 0 | 1 | 0 | 1 |
7 | สวีเดน (SWE) | 0 | 0 | 1 | 1 |
เนเธอร์แลนด์ (NED) | 0 | 0 | 1 | 1 | |
รวม (8 ประเทศ) | 7 | 7 | 7 | 21 |
ผู้ที่ได้รับเหรียญรางวัล
ชาย
รายการ | เหรียญทอง | เหรียญเงิน | เหรียญทองแดง |
---|---|---|---|
Épée, Individual | Charles Delporte ประเทศเบลเยียม | Roger Ducret ประเทศฝรั่งเศส | Nils Hellsten ประเทศสวีเดน |
Épée, Team | ฝรั่งเศส (FRA) Lucien Gaudin Georges Buchard Roger Ducret André Labatut Lionel Liottel Alexandre Lippmann Georges Tainturier | เบลเยียม (BEL) Paul Anspach Joseph De Craecker Charles Delporte Fernand de Montigny Ernest Gevers Léon Tom | อิตาลี (ITA) Giulio Basletta Marcello Bertinetti Giovanni Canova Vincenzo Cuccia Virgilio Mantegazza Oreste Moricca |
Foil, Individual | Roger Ducret ประเทศฝรั่งเศส | Philippe Cattiau ประเทศฝรั่งเศส | Maurice Van Damme ประเทศเบลเยียม |
Foil, Team | ฝรั่งเศส (FRA) Lucien Gaudin Philippe Cattiau Jacques Coutrot Roger Ducret Henri Jobier André Labattut Guy de Luget Joseph Peroteaux | เบลเยียม (BEL) Désiré Beurain Charles Crahay Fernand de Montigny Maurice Van Damme Marcel Berre Albert De Roocker | ฮังการี (HUN) László Berti Sándor Pósta Zoltán Schenker Ödön Tersztyanszky István Lichteneckert |
Sabre, Individual | Sándor Pósta ประเทศฮังการี | Roger Ducret ประเทศฝรั่งเศส | János Garay ประเทศฮังการี |
Sabre, Team | อิตาลี (ITA) Renato Anselmi Guido Balzarini Marcello Bertinetti Bino Bini Vincenzo Cuccia Oreste Moricca Oreste Puliti Giulio Sarrocchi | ฮังการี (HUN) László Berty János Garay Sándor Pósta József Rády Zoltán Schenker László Széchy Ödön Tersztyánszky Jenő Uhlyárik | เนเธอร์แลนด์ (NED) Adrianus De Jong Jetze Doorman Hendrik Scherpenhuyzen Jan Van Der Wiel Maarten Hendrik Van Dulm Henri Jacob Wynoldy-Daniels |
หญิง
รายการ | เหรียญทอง | เหรียญเงิน | เหรียญทองแดง |
---|---|---|---|
Foil, Individual | Ellen Osiier ประเทศเดนมาร์ก | Gladys Davis สหราชอาณาจักร | Grete Heckscher ประเทศเดนมาร์ก |