วิกิพีเดีย
กีฬาฟันดาบในโอลิมปิกฤดูร้อน 1960
แม่แบบ:ฟันดาบโอลิมปิกฤดูร้อน1960
ฟันดาบ ในโอลิมปิกครั้งที่ 17 | |
---|---|
สนาม | โรม อิตาลี |
วันที่ | สิงหาคม - กันยายน พ.ศ. 2503 |
จำนวนรายการ | 8 |
จำนวนนักกีฬา | 344 คน จาก 42 ประเทศ |
การแข่งขันฟันดาบในโอลิมปิกฤดูร้อน 1960 เป็นการแข่งขันกีฬาฟันดาบในกีฬาโอลิมปิกฤดูร้อนครั้งที่ 17 ที่กรุงโรม ประเทศอิตาลี ระหว่างวันที่ สิงหาคม - กันยายน พ.ศ. 2503 จัดขึ้นที่สนามซึ่งการแข่งขันกีฬาฟันดาบครั้งนี้มีการแข่งขันทั้งหมด 8 รายการ คือ ประเภททีมชาย 6 รายการ และประเภททีมหญิง 2 รายการ โดยมีนักกีฬาเข้าร่วมแข่งขัน 344 คน จาก 42 ประเทศ
ปฏิทินการแข่งขัน
การคัดเลือก
ดูบทความหลักที่: กีฬาฟันดาบในโอลิมปิกฤดูร้อน 1960 – รอบคัดเลือก
ประเทศที่เข้าร่วมแข่งขัน
|
|
|
สรุปเหรียญรางวัล
ดูบทความหลักที่: สรุปเหรียญโอลิมปิกฤดูร้อน 1960
ตารางสรุปเหรียญ
ลำดับที่ | ประเทศ | ทอง | เงิน | ทองแดง | รวม |
---|---|---|---|---|---|
1 | สหภาพโซเวียต (URS) | 3 | 2 | 2 | 7 |
2 | ฮังการี (HUN) | 2 | 2 | 0 | 4 |
3 | อิตาลี (ITA) | 2 | 1 | 3 | 6 |
4 | เยอรมนี (EUA) | 1 | 0 | 1 | 2 |
5 | สหราชอาณาจักร (GBR) | 0 | 2 | 0 | 2 |
6 | โปแลนด์ (POL) | 0 | 1 | 0 | 1 |
7 | โรมาเนีย (ROU) | 0 | 0 | 1 | 1 |
สหรัฐ (USA) | 0 | 0 | 1 | 1 | |
รวม (8 ประเทศ) | 8 | 8 | 8 | 24 |
ผู้ที่ได้รับเหรียญรางวัล
ชาย
รายการ | เหรียญทอง | เหรียญเงิน | เหรียญทองแดง |
---|---|---|---|
individual épée | Giuseppe Delfino ประเทศอิตาลี | Allan Jay สหราชอาณาจักร | Bruno Khabarov สหภาพโซเวียต |
team épée | อิตาลี (ITA) Giuseppe Delfino Alberto Pellegrino Carlo Pavesi Edoardo Mangiarotti Fiorenzo Marini Gianluigi Saccaro | สหราชอาณาจักร (GBR) Allan Jay Michael Howard John Pelling Henry Hoskyns Raymond Harrison Michael Alexander | สหภาพโซเวียต (URS) Valentin Chernikov Guram Kostava Arnold Chernushevich Bruno Khabarov Aleksandr Pavlovsky |
individual foil | Viktor Zhdanovich สหภาพโซเวียต | Yury Sisikin สหภาพโซเวียต | Albert Axelrod สหรัฐ |
team foil | สหภาพโซเวียต (URS) Viktor Zhdanovich Mark Midler Yuri Rudov Yury Sisikin German Sveshnikov | อิตาลี (ITA) Alberto Pellegrino Luigi Carpaneda Mario Curletto Aldo Aureggi Edoardo Mangiarotti | เยอรมนี (EUA) Jürgen Theuerkauff Tim Gerresheim Eberhard Mehl Jürgen Brecht |
individual sabre | Rudolf Kárpáti ประเทศฮังการี | Zoltán Horváth ประเทศฮังการี | Wladimiro Calarese ประเทศอิตาลี |
team sabre | ฮังการี (HUN) Tamas Mendelenyi Rudolf Kárpáti Pál Kovács Zoltán Horváth Gabor Delneki Aladár Gerevich | โปแลนด์ (POL) Andrzej Piątkowski Emil Ochyra Wojciech Zabłocki Jerzy Pawłowski Ryszard Zub Marian Kuszewski | อิตาลี (ITA) Wladimiro Calarese Giampaolo Calanchini Pierluigi Chicca Roberto Ferrari Mario Ravagnan |
หญิง
รายการ | เหรียญทอง | เหรียญเงิน | เหรียญทองแดง |
---|---|---|---|
individual foil | Adelheid Schmid ทีมรวมเยอรมนี | Valentina Rastvorova สหภาพโซเวียต | Maria Vicol ประเทศโรมาเนีย |
team foil | สหภาพโซเวียต (URS) Valentina Prudskova Aleksandra Zabelina Lyudmila Shishova Tatyana Petrenko Galina Gorokhova Valentina Rastvorova | ฮังการี (HUN) Györgyi Szekely-Marvalics Ildikó Újlaky-Rejtő Magdolna Nyari-Kovacs Katalin Juhasz-Nagy Lidia Dömölki-Sakovics | อิตาลี (ITA) Bruna Colombetti Velleda Cesari Claudia Pasini Irene Camber Antonella Ragno-Lonzi |