สถานีบางบำหรุ
สถานีบางบำหรุ (อังกฤษ: Bang Bamru Station; รหัสสถานี: RW05) เป็นสถานีรถไฟฟ้าในเส้นทางรถไฟฟ้าชานเมืองสายสีแดงอ่อน ตั้งอยู่บนถนนสิรินธร ในพื้นที่แขวงบางพลัด เขตบางพลัด กรุงเทพมหานคร และตำบลวัดชลอ อำเภอบางกรวย จังหวัดนนทบุรี เปิดให้บริการเมื่อวันที่ 2 สิงหาคม พ.ศ. 2564
บางบำหรุ Bang Bamru | ||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||
---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|
ผู้ให้บริการ | บริษัท รถไฟฟ้า ร.ฟ.ท. จำกัด (ชั่วคราว) | |||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||
สาย | สายสีแดงอ่อน | |||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||
การเชื่อมต่อ | รถโดยสารประจำทาง | |||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||
ถนน | สิรินธร | |||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||
เขต/อำเภอ | เขตบางพลัด / อำเภอบางกรวย | |||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||
โครงสร้าง | ||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||
ประเภทโครงสร้าง | ระดับดิน | |||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||
รูปแบบชานชาลา | ด้านข้าง/เกาะกลาง | |||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||
จำนวนชานชาลา | 4 | |||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||
ข้อมูลอื่น | ||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||
รหัสสถานี | ||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||
ทางออก | 1 | |||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||
บันไดเลื่อน | 3 | |||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||
ลิฟต์ | 3 | |||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||
ประวัติ | ||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||
เปิดให้บริการ | 2 สิงหาคม พ.ศ. 2564 | |||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||
เวลาให้บริการ | 06.00 - 24.00น. | |||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||
|
ที่ตั้ง
ถนนสิรินธร บริเวณซอยเลียบทางรถไฟ ในพื้นที่แขวงบางพลัด เขตบางพลัด กรุงเทพมหานคร และตำบลวัดชลอ อำเภอบางกรวย จังหวัดนนทบุรี โดยเป็นหนึ่งในสองสถานีในระบบรถไฟฟ้าสายสีแดง ที่ตั้งอยู่คาบเกี่ยวเขตการปกครองของกรุงเทพมหานครกับจังหวัดปริมณฑล (อีกสถานีหนึ่งคือสถานีพรมแดน ในเส้นทางส่วนต่อขยายหัวลำโพง-มหาชัย ของสายสีแดงเข้ม ซึ่งมีที่ตั้งคาบเกี่ยวระหว่างแขวงแสมดำ เขตบางขุนเทียน กับตำบลบางน้ำจืด อำเภอเมือง จังหวัดสมุทรสาคร)
ที่ตั้งของสถานีบางบำหรุห่างจากสถานีบางซ่อนถึง 7 กิโลเมตร เดิมโครงการถูกออกแบบให้รองรับการเดินทางจากชานเมืองเข้าสู่ตัวเมืองอย่างรวดเร็ว แต่เพื่อเป็นการรองรับการขยายตัวของเมือง จึงมีการเพิ่มสถานีพระราม 6และสถานีบางกรวย-กฟผ. ที่ทั้งสองฝั่งของสะพานพระราม 7 ตามข้อเสนอของการไฟฟ้าฝ่ายผลิตแห่งประเทศไทย ปัจจุบันทั้งสองสถานีอยู่ในระหว่างการเตรียมการหาผู้รับเหมาดำเนินการก่อสร้างต่อไป
แผนผังของสถานี
G | อาคารผู้โดยสาร | ทางออก 1, ศูนย์บริการผู้โดยสาร, ห้องขายบัตรโดยสาร, เครื่องขายบัตรโดยสาร, ร้านค้า |
ราง รฟท. ใต้ (พื้นที่เตรียมไว้สำหรับรถไฟความเร็วสูง) | ||
ชานชาลา 1 | สายสีแดงอ่อน มุ่งหน้า สถานีตลิ่งชัน | |
ชานชาลา 3 | รฟท. ใต้ มุ่งหน้า กันตัง, นครศรีธรรมราช, ปาดังเบซาร์, สุไหงโกลก | |
ชานชาลา 4 | รฟท. ใต้ มุ่งหน้า สถานีกลางบางซื่อ | |
ชานชาลา 2 | สายสีแดงอ่อน มุ่งหน้า สถานีกลางบางซื่อ | |
B ทางเดินลอดสถานี | - | ทางออก 2, ทางเดินลอดสถานีระหว่างชานชาลากับอาคารผู้โดยสาร |
รูปแบบของสถานี
สถานีแห่งนี้เป็นสถานีระดับดินแบบชานชาลาด้านข้าง (side platform station) ผสมเกาะกลาง (island platform station) ขนาดพิเศษยาว 300 เมตร เพื่อรองรับขบวนรถไฟทางไกล ลักษณะโดยรวมแตกต่างจากสถานีหลักหก เนื่องจากมีทางลอดระหว่างอาคารผู้โดยสารและชานชาลาที่ชั้นใต้ดินแทนการสร้างชั้นจำหน่ายบัตรโดยสารคร่อมชานชาลา เนื่องจากติดคานทางพิเศษศรีรัช-วงแหวนรอบนอก
ทางเข้า-ออก
- 1 (กรุงเทพมหานคร) ซอยเลียบทางรถไฟ, ถนนสิรินธร, เอ็มจี สิรินธร
- 2 (นนทบุรี) ถนนรุ่งประชา, ถนนเทอดพระเกียรติ (ทางเดินใต้ดิน)
รถโดยสารประจำทาง
- สาย 79 อู่บรมราชชนนี-สถานีตลิ่งชัน-สถานีบางบำหรุ-สายใต้เก่า
- สาย 515 อนุสาวรีย์ชัย-ศาลายา
- สาย 539 อนุสาวรีย์ชัย-อ้อมน้อย
- สาย 208 วงกลมอรุณอมรินทร์ - กาญจนาภิเษก
- สองแถวสาย 1003 บางบำหรุ-บางกรวย-บางศรีเมือง
ตารางเวลาการเดินรถ
รถไฟฟ้า
ปลายทาง | วัน | ขบวนแรก | ขบวนสุดท้าย | |||
---|---|---|---|---|---|---|
สายสีแดงอ่อน | ||||||
ชานชาลาที่ 1 | ||||||
ตลิ่งชัน | จันทร์ - อาทิตย์ | 06:10 | 19:45 | |||
ชานชาลาที่ 2 | ||||||
บางซื่อ | จันทร์ - อาทิตย์ | 06:10 | 19:40 |
เที่ยวล่อง
ขบวนรถ | ต้นทาง | บางบำหรุ | ปลายทาง | หมายเหตุ | ||
---|---|---|---|---|---|---|
ชื่อสถานี | เวลาออก | ชื่อสถานี | เวลาถึง | |||
ดพ43 | กรุงเทพ | 08.05 | 08.43 | สุราษฎร์ธานี | 16.30 | |
ธ261 | กรุงเทพ | 09.20 | 09.55 | หัวหิน | 13.35 | |
ร171 | กรุงเทพ | 13:00 | 13.49 | สุไหงโก-ลก | 10:45 | |
ดพ31 | กรุงเทพ | 14.45 | 15.25 | ชุมทางหาดใหญ่ | 06.35 | |
ดพ37 | กรุงเทพ | 15.10 | 15.50 | สุไหงโก-ลก | 11.25 | ร่วมการโดยสาร กับขบวนที่ 45 |
ร169 | กรุงเทพ | 15:35 | 16.24 | ยะลา | 11:20 | |
ช355 | กรุงเทพ | 16.40 | 17.19 | สุพรรณบุรี | 20.15 | |
ด83 | กรุงเทพ | 17.05 | 17.46 | ตรัง | 07.55 | |
ร173 | กรุงเทพ | 17.35 | 18.24 | นครศรีธรรมราช | 09.55 | |
ร167 | กรุงเทพ | 18.20 | 19.10 | กันตัง | 11.20 | |
ด85 | กรุงเทพ | 19.30 | 20.11 | นครศรีธรรมราช | 10.55 | |
ดพ41 | กรุงเทพ | 22.50 | 23.29 | ยะลา | 14.25 | ร่วมการโดยสาร กับขบวนที่ 39 |
ดพ39 | กรุงเทพ | 22.50 | 23.29 | สุราษฎร์ธานี | 08.11 | ร่วมการโดยสาร กับขบวนที่ 41 |
* ดพ= รถด่วนพิเศษ / ด= รถด่วน / ร= รถเร็ว / ธ= รถธรรมดา / ช= รถชานเมือง / พช= รถพิเศษชานเมือง / ท= รถท้องถิ่น / น= รถนำเที่ยว / ส= รถสินค้า |
เที่ยวขึ้น
ขบวนรถ | ต้นทาง | บางบำหรุ | ปลายทาง | หมายเหตุ | ||
---|---|---|---|---|---|---|
ชื่อสถานี | เวลาออก | ชื่อสถานี | เวลาถึง | |||
ร174 | นครศรีธรรมราช | 13.00 | 04.29 | กรุงเทพ | 05.10 | |
ร168 | กันตัง | 12.40 | 04.54 | กรุงเทพ | 05.30 | |
ดพ42 | ยะลา | 14.55 | 05.18 | กรุงเทพ | 05.40 | ร่วมการโดยสาร กับขบวนที่ 44 |
ดพ44 | สุราษฎร์ธานี | 20.25 | 05.18 | กรุงเทพ | 05.40 | ร่วมการโดยสาร กับขบวนที่ 42 |
ด86 | นครศรีธรรมราช | 15.00 | 05.49 | กรุงเทพ | 06.30 | |
ช356 | สุพรรณบุรี | 04.30 | 07.21 | กรุงเทพ | 08.05 | |
ด84 | ตรัง | 17.30 | 07.52 | กรุงเทพ | 08.45 | |
ร170 | ยะลา | 12:10 | 08.17 | กรุงเทพ | 08:05 | |
ร172 | สุไหงโก-ลก | 11:30 | 08.34 | กรุงเทพ | 09:15 | |
ดพ38 | สุไหงโก-ลก | 14.20 | 09.29 | กรุงเทพ | 10.30 | ร่วมการโดยสาร กับขบวนที่ 46 |
ดพ32 | ชุมทางหาดใหญ่ | 18.45 | 09.50 | กรุงเทพ | 10.30 | |
ธ262 | หัวหิน | 14.10 | 18.18 | กรุงเทพ | 19.00 | |
ดพ40 | สุราษฎร์ธานี | 10.40 | 19.04 | กรุงเทพ | 19.45 | |
* ดพ= รถด่วนพิเศษ / ด= รถด่วน / ร= รถเร็ว / ธ= รถธรรมดา / ช= รถชานเมือง / พช= รถพิเศษชานเมือง / ท= รถท้องถิ่น / น= รถนำเที่ยว / ส= รถสินค้า |
สถานีใกล้เคียง
สถานีก่อนหน้า | ขบวนรถไฟ | สถานีต่อไป | ||
---|---|---|---|---|
สถานีบางซ่อน มุ่งหน้า สถานีกลางบางซื่อ | สายสีแดงอ่อน | สถานีตลิ่งชัน สถานีปลายทาง |
แหล่งข้อมูลอื่น
- แผนที่และภาพถ่ายทางอากาศของ สถานีบางบำหรุ
- ภาพถ่ายดาวเทียมจากวิกิแมเปีย หรือกูเกิลแมปส์
- แผนที่จากมัลติแมป หรือโกลบอลไกด์
- ภาพถ่ายทางอากาศจากเทอร์ราเซิร์ฟเวอร์
พิกัดภูมิศาสตร์: 13°47′29″N 100°28′34″E / 13.79147°N 100.47612°E