ยูฟ่ายูโรปาคอนเฟอเรนซ์ลีก ฤดูกาล 2021–22 รอบคัดเลือกและรอบเพลย์ออฟ
ยูฟ่ายูโรปาคอนเฟอเรนซ์ลีก ฤดูกาล 2021–22 รอบคัดเลือกและรอบเพลย์ออฟ เริ่มต้นเมื่อวันที่ 6 กรกฎาคม และสิ้นสุดเมื่อวันที่ 26 สิงหาคม พ.ศ. 2564.
ทั้งหมด 163 ทีมที่เข้าร่วมการแข่งขันในระบบการคัดเลือกของ ยูฟ่ายูโรปาคอนเฟอเรนซ์ลีก ฤดูกาล 2021–22, ซึ่งประกอบไปด้วยรอบคัดเลือกและรอบเพลย์ออฟ, กับ 24 ทีมในตัวแทนที่ชนะเลิศจากลีกและ 139 ทีมในตัวแทนจากลีก. 22 ทีมผู้ชนะในรอบเพลย์ออฟ จะได้ผ่านเข้าสู่ รอบแบ่งกลุ่ม, เพื่อที่จะเข้าร่วมกับ 10 ทีมผู้แพ้ของ ยูโรปาลีก รอบเพลย์ออฟ.
แต่ละเวลาคือ CEST (UTC+2), เป็นไปตามที่ระบุไว้โดยยูฟ่า (เวลาท้องถิ่น).
ทีม
ตัวแทนที่ชนะเลิศจากลีก
ตัวแทนที่ชนะเลิศจากลีกประกอบไปด้วยทีมแชมเปียนส์จากลีกทั้งหมดที่ตกรอบจาก ตัวแทนที่ชนะเลิศจากลีก รอบคัดเลือกของ แชมเปียนส์ลีก และ ตัวแทนที่ชนะเลิศจากลีก รอบคัดเลือกของ ยูโรปาลีก, และถูกแบ่งออกตามแต่ละรอบดังนี้:
- รอบคัดเลือกรอบสอง (18 ทีม): 18 ทีมที่เข้าสู่ในรอบนี้ (รวมไปถึง 15 ทีมผู้แพ้ของ แชมเปียนส์ลีก รอบคัดเลือกรอบแรก และ 3 ทีมผู้แพ้ของ แชมเปียนส์ลีก รอบคัดเลือกก่อนรอบแรก).
- รอบคัดเลือกรอบสาม (10 ทีม): 9 ทีมผู้ชนะของรอบคัดเลือกรอบสอง และ 1 ทีมผู้แพ้ของ แชมเปียนส์ลีก รอบคัดเลือกรอบแรก.
- รอบเพลย์ออฟ (10 ทีม): 5 ทีมที่เข้าสู่ในรอบนี้ (รวมไปถึง 5 ทีมผู้แพ้ของ ยูโรปาลีก ตัวแทนที่ชนะเลิศจากลีก รอบคัดเลือก), และ 5 ทีมผู้ชนะของรอบคัดเลือกรอบสาม.
ด้านล่างนี้คือทีมที่เข้าร่วมการแข่งขันจากตัวแทนที่ชนะเลิศจากลีก (กับ ค่าสัมประสิทธิ์สโมสรยูฟ่า ในปี 2021, ไม่ถูกนำมาใช้ในฐานะทีมวางสำหรับตัวแทนที่ชนะเลิศจากลีก, อย่างไรก็ตาม), ซึ่งถูกจัดกลุ่มโดยแต่ละรอบที่เริ่มต้นของพวกเขา.
ความหมายของสัญลักษณ์สี |
---|
ผู้ชนะของรอบเพลย์ออฟได้ผ่านเข้าสู่ รอบแบ่งกลุ่ม |
ทีมนั้นตกรอบ |
|
|
- หมายเหตุ
- UEL CH QR ผู้แพ้ของยูโรปาลีก รอบคัดเลือก (ตัวแทนที่ชนะเลิศจากลีก).
- UCL Q1 ผู้แพ้ของแชมเปียนส์ลีก รอบคัดเลือกรอบแรก.
- UCL PR F ผู้แพ้ของแชมเปียนส์ลีก รอบคัดเลือกก่อนรอบแรก รอบชิงชนะเลิศ.
- UCL PR SF ผู้แพ้ของแชมเปียนส์ลีก รอบคัดเลือกก่อนรอบแรก รอบรองชนะเลิศ.
ตัวแทนจากลีก
ตัวแทนจากลีกประกอบไปด้วยทีมที่ไม่ได้มาจากการเป็นแชมป์ลีก, และถูกแบ่งออกในแต่ละรอบดังนี้:
- รอบคัดเลือกรอบแรก (66 ทีม): 66 ทีมที่เข้าสู่ในรอบนี้.
- รอบคัดเลือกรอบสอง (90 ทีม): 57 ทีมที่เข้าสู่ในรอบนี้, และ 33 ผู้ชนะของรอบคัดเลือกรอบแรก.
- รอบคัดเลือกรอบสาม (54 ทีม): 9 ทีมที่เข้าสู่ในรอบนี้, และ 45 ผู้ชนะของรอบคัดเลือกรอบสอง.
- รอบเพลย์ออฟ (34 ทีม): 7 ทีมที่เข้าสู่ในรอบนี้ (รวมไปถึง 3 ทีมผู้แพ้ของ ยูโรปาลีก ตัวแทนจากลีก รอบคัดเลือก), และ 27 ทีมผู้ชนะของรอบคัดเลือกรอบสาม.
ด้านล่างนี้คือทีมที่เข้าร่วมการแข่งขันจากตัวแทนจากลีก (กับ ค่าสัมประสิทธิ์สโมสรยูฟ่า ในปี 2021 ของพวกเขา), ซึ่งถูกจัดกลุ่มโดยแต่ละรอบที่เริ่มต้นของพวกเขา.
ความหมายของสัญลักษณ์สี |
---|
ผู้ชนะของรอบเพลย์ออฟได้ผ่านเข้าสู่ รอบแบ่งกลุ่ม |
ทีมนั้นตกรอบ |
|
|
|
|
- หมายเหตุ
- UEL MP QR ผู้แพ้ของยูโรปาลีก รอบคัดเลือก (ตัวแทนจากลีก).
ตารางการแข่งขัน
ตารางการแข่งขันของการแข่งขันเป็นไปตามดังนี้ (การจับสลากทั้งหมดได้จัดขึ้นที่สำนักงานใหญ่ยูฟ่าในเมืองนียง, ประเทศสวิตเซอร์แลนด์).
รอบ | วันที่จับสลาก | เลกแรก | เลกที่สอง |
---|---|---|---|
รอบคัดเลือกรอบแรก | 15 มิถุนายน 2564 | 8 กรกฎาคม 2564 | 15 กรกฎาคม 2564 |
รอบคัดเลือกรอบสอง | 16 มิถุนายน 2564 | 22 กรกฎาคม 2564 | 29 กรกฎาคม 2564 |
รอบคัดเลือกรอบสาม | 19 กรกฎาคม 2564 | 5 สิงหาคม 2564 | 12 สิงหาคม 2564 |
รอบเพลย์ออฟ | 2 สิงหาคม 2564 | 19 สิงหาคม 2564 | 26 สิงหาคม 2564 |
รอบคัดเลือกรอบแรก
การจับสลากสำหรับรอบคัดเลือกรอบแรกได้จัดขึ้นเมื่อวันที่ 15 มิถุนายน พ.ศ. 2564, 13:30 CEST.
สรุปผลการแข่งขัน
เลกแรกจะลงเล่นในวันที่ 6 และ 8 กรกฎาคม, และเลกสองจะลงเล่นในวันที่ 13 และ 15 กรกฎาคม.
ผู้ชนะของแต่ละคู่จะผ่านเข้าสู่ตัวแทนจากลีกรอบคัดเลือกรอบสอง. ผู้แพ้จะต้องตกรอบไป.
ทีมแรก | ผล | ทีมที่สอง | นัดแรก | นัดที่สอง |
---|---|---|---|---|
เอฟซีไอ เลวาเดีย | 4–2 | เซนต์ โจเซฟส์ | 3–1 | 1–1 |
อินเตอร์ ตุรกุ | 1–3 | ปุชกาช อากาเดเมีย | 1–1 | 0–2 |
ดริตา | 3–1 | เดชิช | 2–1 | 1–0 |
ซือดูวา | 2–1 | วัลมิเอรา | 2–1 | 0–0 |
เบอร์เคอร์คารา | 2–1 | ลา ฟิโอริตา | 1–0 | 1–1 |
มอนส์ คัลเป | 1–5 | เอฟซี ซานตา โคโลมา | 1–1 | 0–4 |
เวเลช โมสตาร์ | 4–2 | โคเลไรน์ | 2–1 | 2–1 |
ดอมชาเล | 2–1 | สวิฟต์ เฮสเปรันเก | 1–0 | 1–1 |
ชคูปิ | 3–1 | ลลาปิ | 2–0 | 1–1 |
เทร เพนเน | 0–7 | ดินาโม บาตูมี | 0–4 | 0–3 |
ปาร์ติซานี | 8–4 | ซฟันฟุล จีออร์จี | 5–2 | 3–2 |
มารีบอร์ | 2–0 | อูราร์ตู | 1–0 | 1–0 |
พอดกอรีตชา | 1–3 | ลาชี | 1–0 | 0–3 (หลังต่อเวลาพิเศษ) |
มิลซามี ออร์ไฮ | 1–0 | ซาราเยโว | 0–0 | 1–0 |
โนอาห์ | 1–5 | คูพีเอส | 1–0 | 0–5 |
ชิลินา | 6–3 | ดิลา กอรี | 5–1 | 1–2 |
เอฟเอช | 3–1 | ซลิโก โรเวอส์ | 1–0 | 2–1 |
ไปเด ลินนามีสกอนด์ | 1–4 | ชลัชค์ วรอตสวัฟ | 1–2 | 0–2 |
ริกัส | 6–5 | เคไอ | 2–3 | 4–2 (หลังต่อเวลาพิเศษ) |
บาลา ทาวน์ | 0–2 | แลร์เน | 0–1 | 0–1 |
เฟเฮอร์วาร์ | 1–3 | อารารัต เยเรวาน | 1–1 | 0–2 |
ซุตเยสกา | 2–1 | กากรา | 1–0 | 1–1 |
ซิเลกส์ | 1–2 | เปโตรคุบ ฮินเชสติ | 1–1 | 0–1 |
ชิโรกิ บริเย็ก | 3–4 | วัลลาซเนีย | 3–1 | 0–3 |
เซนต์ยาร์นาน | 1–4 | โบฮีเมียนส์ | 1–1 | 0–3 |
เกล็นโตรัน | 1–3 | เดอะ นิว เซนต์ส | 1–1 | 0–2 |
ซันต์ จูลีอา | 1–1 (3–5 ล) | กซิรา ยูไนเต็ด | 0–0 | 1–1 (หลังต่อเวลาพิเศษ) |
ยูโรปา | 0–2 | คาอูโน ชัลกิริส | 0–0 | 0–2 |
ดันดอล์ก | 5–0 | นิวทาวน์ | 4–0 | 1–0 |
โมสตา | 3–4 | สปาร์ตัค เตอร์นาวา | 3–2 | 0–2 |
ไลปาจา | 5–2 | สตรูกา | 1–1 | 4–1 |
ราซิง ลักเซมเบิร์ก | 2–5 | ไบรดาบลิค | 2–3 | 0–2 |
ฮอนกา | 3–1 | เอ็นเอสไอ รูนาวิค | 0–0 | 3–1 |
- ↑ คำสั่งของเลกถูกย้อนกลับหลังจากการจับสลากดั้งเดิม.
แมตช์
รอบคัดเลือกรอบสอง
การจับสลากสำหรับรอบคัดเลือกรอบสองได้จัดขึ้นเมื่อวันที่ 16 มิถุนายน พ.ศ. 2564, 13:30 CEST.
สรุปผลการแข่งขัน
เลกแรกจะลงเล่นในวันที่ 21 และ 22 กรกฎาคม, และเลกสองจะลงเล่นในวันที่ 29 กรกฎาคม.
ผู้ชนะของแต่ละคู่จะผ่านเข้าสู่รอบคัดเลือกรอบสาม. ผู้แพ้จะต้องตกรอบไป.
ทีมแรก | ผล | ทีมที่สอง | นัดแรก | นัดที่สอง |
---|---|---|---|---|
แชมร็อกโรเวอส์ | บาย | N/A | – | – |
เตอูตา | 1 | อินเตอร์ คลับ ดี'เอสคัลเดส | 22 ก.ค. | 27 ก.ค. |
ริกา | 2 | ชคืนดิยา | 22 ก.ค. | 29 ก.ค. |
ดีนาโมทบิลีซี | 3 | มัคคาบีไฮฟา | 22 ก.ค. | 29 ก.ค. |
เอชบี ทอร์ชาฟน์ | 4 | บูดุชนอสต์พอดกอรีตซา | 22 ก.ค. | 27 ก.ค. |
ลินฟีลด์ | 5 | บอรัค บันยา ลูคา | 22 ก.ค. | 29 ก.ค. |
ชัคห์ตียอร์ ซอลีกอร์สค์ | 6 | ฟอลา แอ็ช | 22 ก.ค. | 29 ก.ค. |
โฟลโกเร | 7 | ฮิเบอร์เนียนส์ | 20 ก.ค. | 29 ก.ค. |
ปริชตินา | 8 | คอนนาห์ส ควูไอย์ โนแมดส์ | 20 ก.ค. | 29 ก.ค. |
วาลูร์ | 9 | โบโด/กลิมต์ | 22 ก.ค. | 29 ก.ค. |