วิกิพีเดีย
สมาชิกสภาผู้แทนราษฎรจังหวัดสุรินทร์
จังหวัดสุรินทร์ มีเขตเลือกตั้งสมาชิกสภาผู้แทนราษฎร 7 เขต (สำหรับการเลือกตั้ง พ.ศ. 2562) และมีสมาชิกสภาผู้แทนราษฎรแบบแบ่งเขตเลือกตั้งได้ 7 คน จากทั้งหมด 350 คนทั่วประเทศในสภาผู้แทนราษฎรไทย
ประวัติศาสตร์
หลังจากที่ประเทศไทยเปลี่ยนแปลงการปกครองในปี พ.ศ. 2475 ได้มีการจัดการเลือกตั้งสมาชิกสภาผู้แทนราษฎรเป็นครั้งแรกเมื่อวันที่ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2476 การเลือกตั้งครั้งนี้เป็น "การเลือกตั้งทางอ้อมครั้งแรกและครั้งเดียวของไทย" โดยจังหวัดสุรินทร์มีสมาชิกสภาผู้แทนราษฎรคนแรก คือ ขุนรักษ์รัษฎากร (จวบ ไมยรัตน์)
- นักการเมืองที่ได้รับเลือกตั้งเป็นสมาชิกสภาผู้แทนราษฎรมากครั้งที่สุด คือ 7 สมัย ได้แก่ นายพูนสวัสดิ์ มูลศาสตรสาทร
- สมาชิกสภาผู้แทนราษฎรสตรีคนแรกของจังหวัดสุรินทร์ คือ นางจินตนา เรืองกาญจนเศรษฐ์ (จากการเลือกตั้ง พ.ศ. 2519)
- ตระกูลการเมืองที่ได้รับเลือกตั้งมากที่สุด คือ
- มูลศาสตรสาทร (3 คน) ได้แก่ นายพูนสวัสดิ์ มูลศาสตรสาทร นายพิศาล มูลศาสตรสาทร และนายทศพร มูลศาสตรสาทร
- มุ่งเจริญพร (3 คน) ได้แก่ นายชูชัย มุ่งเจริญพร นายปกรณ์ มุ่งเจริญพร และนางปิยะดา มุ่งเจริญพร
เขตการเลือกตั้ง
การเลือกตั้ง | เขตการเลือกตั้ง | แผนที่ | จำนวน ส.ส. |
พ.ศ. 2476 | เขตเลือกตั้งที่ 1 : ทั้งจังหวัด | 1 คน (เขตละ 1 คน) | |
พ.ศ. 2480 | · เขตเลือกตั้งที่ 1 : อำเภอเมืองสุรินทร์, อำเภอศีขรภูมิ และอำเภอสังขะ · เขตเลือกตั้งที่ 2 : อำเภอท่าตูม, อำเภอชุมพลบุรี และอำเภอรัตนบุรี | 2 คน (เขตละ 1 คน) | |
พ.ศ. 2481 | |||
พ.ศ. 2489 | · เขตเลือกตั้งที่ 1 : อำเภอเมืองสุรินทร์, อำเภอศีขรภูมิ, อำเภอสังขะ และอำเภอปราสาท · เขตเลือกตั้งที่ 2 : อำเภอท่าตูมและอำเภอรัตนบุรี | ||
พ.ศ. 2491 | เขตเลือกตั้งที่ 1 : ทั้งจังหวัด | 2 คน (เขตละ 2 คน) | |
พ.ศ. 2492 | |||
พ.ศ. 2495 | 3 คน (เขตละ 3 คน) | ||
พ.ศ. 2500/1 | |||
พ.ศ. 2500/2 | |||
พ.ศ. 2512 | 5 คน (เขตละ 5 คน) | ||
พ.ศ. 2518 | · เขตเลือกตั้งที่ 1 : อำเภอศีขรภูมิ, อำเภอชุมพลบุรี, อำเภอท่าตูม, อำเภอรัตนบุรี, อำเภอจอมพระ, อำเภอสำโรงทาบ และ กิ่งอำเภอสนม · เขตเลือกตั้งที่ 2 : อำเภอเมืองสุรินทร์, อำเภอปราสาท และอำเภอสังขะ | 6 คน (2 เขต เขตละ 3 คน) | |
พ.ศ. 2519 | · เขตเลือกตั้งที่ 1 : อำเภอศีขรภูมิ, อำเภอชุมพลบุรี, อำเภอท่าตูม, อำเภอรัตนบุรี, อำเภอจอมพระ, อำเภอสำโรงทาบ และ กิ่งอำเภอสนม · เขตเลือกตั้งที่ 2 : อำเภอเมืองสุรินทร์, อำเภอปราสาท, อำเภอสังขะ และ กิ่งอำเภอกาบเชิง | ||
พ.ศ. 2522 | · เขตเลือกตั้งที่ 1 : อำเภอเมืองสุรินทร์, อำเภอปราสาท, อำเภอจอมพระ, กิ่งอำเภอกาบเชิง และ กิ่งอำเภอลำดวน · เขตเลือกตั้งที่ 2 : อำเภอศีขรภูมิ, อำเภอสังขะ, อำเภอสำโรงทาบ และ กิ่งอำเภอบัวเชด · เขตเลือกตั้งที่ 3 : อำเภอรัตนบุรี, อำเภอท่าตูม, อำเภอชุมพลบุรี และอำเภอสนม | 7 คน (เขต 1 เขตละ 3 คน ส่วนเขต 2 และเขต 3 เขตละ 2 คน) | |
พ.ศ. 2526 | · เขตเลือกตั้งที่ 1 : อำเภอเมืองสุรินทร์, อำเภอปราสาท, อำเภอจอมพระ, อำเภอกาบเชิง และ กิ่งอำเภอลำดวน · เขตเลือกตั้งที่ 2 : อำเภอศีขรภูมิ, อำเภอสังขะ, อำเภอสำโรงทาบ และ กิ่งอำเภอบัวเชด · เขตเลือกตั้งที่ 3 : อำเภอรัตนบุรี, อำเภอท่าตูม, อำเภอชุมพลบุรี และอำเภอสนม | ||
พ.ศ. 2529 | · เขตเลือกตั้งที่ 1 : อำเภอเมืองสุรินทร์, อำเภอปราสาท, อำเภอกาบเชิง และ กิ่งอำเภอลำดวน · เขตเลือกตั้งที่ 2 : อำเภอจอมพระ, อำเภอรัตนบุรี, อำเภอท่าตูม, อำเภอชุมพลบุรี, อำเภอสำโรงทาบ และอำเภอสนม · เขตเลือกตั้งที่ 3 : อำเภอศีขรภูมิ, อำเภอสังขะ และอำเภอบัวเชด | 8 คน (เขต 1 และเขต 2 เขตละ 3 คน ส่วนเขต 3 เขตละ 2 คน) | |
พ.ศ. 2531 | |||
พ.ศ. 2535/1 | · เขตเลือกตั้งที่ 1 : อำเภอเมืองสุรินทร์, อำเภอปราสาท, อำเภอกาบเชิง และอำเภอลำดวน · เขตเลือกตั้งที่ 2 : อำเภอจอมพระ, อำเภอรัตนบุรี, อำเภอท่าตูม, อำเภอชุมพลบุรี, อำเภอสำโรงทาบ และอำเภอสนม · เขตเลือกตั้งที่ 3 : อำเภอศีขรภูมิ, อำเภอสังขะ และอำเภอบัวเชด | ||
พ.ศ. 2535/2 | |||
พ.ศ. 2538 | · เขตเลือกตั้งที่ 1 : อำเภอเมืองสุรินทร์, อำเภอศีขรภูมิ และอำเภอลำดวน · เขตเลือกตั้งที่ 2 : อำเภอจอมพระ, อำเภอรัตนบุรี, อำเภอท่าตูม, อำเภอชุมพลบุรี, อำเภอสำโรงทาบ และอำเภอสนม · เขตเลือกตั้งที่ 3 : อำเภอปราสาท, อำเภอกาบเชิง, อำเภอสังขะ, อำเภอบัวเชด, กิ่งอำเภอศรีณรงค์ และ กิ่งอำเภอพนมดงรัก | 9 คน (3 เขต เขตละ 3 คน) | |
พ.ศ. 2539 | · เขตเลือกตั้งที่ 1 : อำเภอเมืองสุรินทร์, อำเภอศีขรภูมิ, อำเภอลำดวน และ กิ่งอำเภอเขวาสินรินทร์ · เขตเลือกตั้งที่ 2 : อำเภอจอมพระ, อำเภอรัตนบุรี, อำเภอท่าตูม, อำเภอชุมพลบุรี, อำเภอสำโรงทาบ และอำเภอสนม · เขตเลือกตั้งที่ 3 : อำเภอปราสาท, อำเภอกาบเชิง, อำเภอสังขะ, อำเภอบัวเชด, กิ่งอำเภอศรีณรงค์ และ กิ่งอำเภอพนมดงรัก | ||
พ.ศ. 2544 | · เขตเลือกตั้งที่ 1 : อำเภอเมืองสุรินทร์ (ยกเว้นตำบลแสลงพันธ์ ตำบลเฉนียง ตำบลนาบัว ตำบลบุฤๅษี ตำบลราม ตำบลเมืองที ตำบลแทนมีย์ ตำบลสำโรง ตำบลตาอ็อง และตำบลสลักได) · เขตเลือกตั้งที่ 2 : อำเภอเมืองสุรินทร์ (เฉพาะตำบลแสลงพันธ์ ตำบลเฉนียง ตำบลนาบัว ตำบลบุฤๅษี ตำบลราม ตำบลเมืองที ตำบลเทนมีย์ ตำบลสำโรง ตาบลตาอ็อง และตำบลสลักได), อำเภอลำดวน (ยกเว้นตำบลตระเปียงเตียและตำบลโชคเหนือ) และอำเภอเขวาสินรินทร์ · เขตเลือกตั้งที่ 3 : อำเภอศรีขรภูมิและอำเภอลำดวน (เฉพาะตำบลตระเปียงเตียและตำบลโชคเหนือ) · เขตเลือกตั้งที่ 4 : อำเภอสังขะ (ยกเว้นตำบลตาตุมและตำบลเทพรักษา), อำเภอศรีณรงค์ และอำเภอกาบเชิง (เฉพาะตำบลคูตัน) · เขตเลือกตั้งที่ 5 : อำเภอกาบเชิง (ยกเว้นตำบลคูตัน), อำเภอบัวเชด, อำเภอสังขะ (เฉพาะตำบลตาตุมและตำบลเทพรักษา) และ กิ่งอำเภอพนมดงรัก · เขตเลือกตั้งที่ 6 : อำเภอปราสาท · เขตเลือกตั้งที่ 7 : อำเภอจอมพระ, อำเภอสนม (ยกเว้นตำบลแคนและตำบลโพนโก), อำเภอสำโรงทาบ (ยกเว้นตำบลกระออม) และอำเภอท่าตูม (เฉพาะตำบลบัวโคก) · เขตเลือกตั้งที่ 8 : อำเภอชุมพลบุรีและอำเภอท่าตูม (ยกเว้นตำบลบัวโคก) · เขตเลือกตั้งที่ 9 : อำเภอรัตนบุรี, อำเภอสนม (เฉพาะตำบลแคนและตำบลโพนโก), อำเภอสำโรงทาบ (เฉพาะตำบลกระออม) และ กิ่งอำเภอโนนนารายณ์ | 9 คน (เขตละ 1 คน) | |
พ.ศ. 2548 | |||
พ.ศ. 2550 | · เขตเลือกตั้งที่ 1 : อำเภอเมืองสุรินทร์, อำเภอศีขรภูมิ, อำเภอลำดวน และอำเภอเขวาสินรินทร์ · เขตเลือกตั้งที่ 2 : อำเภอจอมพระ, อำเภอรัตนบุรี, อำเภอท่าตูม, อำเภอชุมพลบุรี, อำเภอสำโรงทาบ, อำเภอสนม และอำเภอโนนนารายณ์ · เขตเลือกตั้งที่ 3 : อำเภอปราสาท, อำเภอกาบเชิง, อำเภอสังขะ, อำเภอบัวเชด, อำเภอศรีณรงค์ และอำเภอพนมดงรัก | 9 คน (3 เขต เขตละ 3 คน) | |
พ.ศ. 2554 | · เขตเลือกตั้งที่ 1 : อำเภอเมืองสุรินทร์ (เฉพาะตำบลนอกเมือง ตำบลตระแสง ตำบลสวาย ตำบลนาบัว ตำบลเฉนียง ตำบลเทนมีย์ ตำบลตาอ็อง ตำบลสำโรง ตำบลสลักได ตำบลราม ตำบลบุฤๅษี ตำบลเมืองที และเทศบาลตำบลเมืองที) และอำเภอปราสาท (เฉพาะตำบลเชื้อเพลิง ตำบลทมอ และตำบลโคกยาง) · เขตเลือกตั้งที่ 2 : อำเภอเมืองสุรินทร์ (เฉพาะเทศบาลเมืองสุรินทร์ ตำบลคอโค ตำบลท่าสว่าง ตำบลเพี้ยราม ตำบลกาเกาะ ตำบลตั้งใจ ตำบลนาดี ตำบลแกใหญ่ และตำบลแสลงพันธ์), อำเภอเขวาสินรินทร์ และอำเภอศีขรภูมิ (เฉพาะตำบลแตลและตำบลช่างปี่) · เขตเลือกตั้งที่ 3 : อำเภอชุมพลบุรี, อำเภอท่าตูม และอำเภอรัตนบุรี (เฉพาะตำบลกุดขาคีม) · เขตเลือกตั้งที่ 4 : อำเภอรัตนบุรี (ยกเว้นตำบลกุดขาคีม), อำเภอสนม, อำเภอโนนนารายณ์ และอำเภอสำโรงทาบ (เฉพาะตำบลกระออม) · เขตเลือกตั้งที่ 5 : อำเภอจอมพระ, อำเภอศีขรภูมิ (เฉพาะตำบลหนองบัว ตำบลคาละแมะ ตำบลเขวาใหญ่ ตำบลตรึม ตำบลหนองขวาว ตำบลนารุ่ง ตำบลยาง และตำบลกุดหวาย) และอำเภอสำโรงทาบ (ยกเว้นตำบลกระออม) · เขตเลือกตั้งที่ 6 : อำเภอศีขรภูมิ (เฉพาะเทศบาลตำบลระแงง เทศบาลตำบลผักไหม ตำบลระแงง ตำบลจารพัต ตำบลตรมไพร และตำบลหนองเหล็ก), อำเภอลำดวน, อำเภอศรีณรงค์ และอำเภอสังขะ (เฉพาะตำบลทับทัน ตำบลขอนแตก ตำบลพระแก้ว และตำบลตาคง) · เขตเลือกตั้งที่ 7 : อำเภอบัวเชด, อำเภอสังขะ (เฉพาะเทศบาลตำบลสังขะ ตำบลสังขะ ตำบลบ้านซบ ตำบลดม ตำบลเทพรักษา ตำบลตาตุม ตำบลบ้านจารย์ ตำบลสะกาด และตำบลกระเทียม), อำเภอกาบเชิง (เฉพาะเทศบาลตำบลกาบเชิง ตำบลตะเคียน ตำบลคูตัน และตำบลด่าน) และอำเภอปราสาท (เฉพาะเทศบาลตำบลกันตรวจระมวลและตำบลบ้านไทร) · เขตเลือกตั้งที่ 8 : อำเภอพนมดงรัก, อำเภอปราสาท (เฉพาะเทศบาลตำบลกังแอน เทศบาลตำบลนิคมปราสาท ตำบลกังแอน ตำบลปราสาททนง ตำบลไพล ตำบลประทัดบุ ตำบลสมุด ตำบลทุ่งมน ตำบลปรือ ตำบลตานี ตำบลโชคนาสาม ตำบลโคกสะอาด ตำบลบ้านพลวง ตำบลหนองใหญ่ และตำบลตาเบา) และอำเภอกาบเชิง (เฉพาะตำบลแนงมุดและตำบลโคกตะเคียน) | 8 คน (เขตละ 1 คน) | |
พ.ศ. 2557 | |||
พ.ศ. 2562 | · เขตเลือกตั้งที่ 1 : อำเภอเมืองสุรินทร์ (เฉพาะตำบลคอโค ตำบลตระแสง ตำบลสวาย ตำบลนาบัว ตำบลเฉนียง ตำบลนอกเมือง ตำบลเทนมีย์ ตำบลตาอ็อง และตำบลสำโรง), อำเภอลำดวน (ยกเว้นตำบลตรำดม) และอำเภอปราสาท (เฉพาะตำบลบ้านไทร ตำบลโคกยาง ตำบลทมอ ตำบลเชื้อเพลิง ตำบลไพล ตำบลประทัดบุ ตำบลสมุด และตำบลทุ่งมน) · เขตเลือกตั้งที่ 2 : อำเภอเขวาสินรินทร์, อำเภอเมืองสุรินทร์ (ยกเว้นตำบลคอโค ตำบลตระแสง ตำบลสวาย ตำบลนาบัว ตำบลเฉนียง ตำบลนอกเมือง ตำบลเทนมีย์ ตำบลตาอ็อง และตำบลสำโรง) และอำเภอศีขรภูมิ (เฉพาะตำบลช่างปี่และตำบลจารพัตร) · เขตเลือกตั้งที่ 3 : อำเภอจอมพระ, อำเภอโนนนารายณ์, อำเภอรัตนบุรี (เฉพาะตำบลหนองบัวบาน ตำบลเบิด และตำบลยางสว่าง), อำเภอสนม (ยกเว้นตำบลโพนโกและตำบลหัวงัว) และอำเภอท่าตูม (เฉพาะตำบลบัวโคก ตำบลเมืองแก ตำบลหนองเมธี ตำบลบะ และตำบลกระโพ) · เขตเลือกตั้งที่ 4 : อำเภอชุมพลบุรี, อำเภอท่าตูม (เฉพาะตำบลพรมเทพ ตำบลทุ่งกุลา ตำบลท่าตูม ตำบลหนองบัว และตำบลโพนครก), อำเภอรัตนบุรี (ยกเว้นตำบลหนองบัวบาน ตำบลเบิด และตำบลยางสว่าง) และอำเภอสนม (เฉพาะตำบลโพนโก) · เขตเลือกตั้งที่ 5 : อำเภอสำโรงทาบ, อำเภอสนม (เฉพาะตำบลหัวงัว), อำเภอศีขรภูมิ (ยกเว้นตำบลช่างปี่และตำบลจารพัตร), อำเภอลำดวน (เฉพาะตำบลตรำดม) และอำเภอศรีณรงค์ (เฉพาะตำบลตรวจและตำบลแจนแวน) · เขตเลือกตั้งที่ 6 : อำเภอบัวเชด, อำเภอสังขะ และอำเภอศรีณรงค์ (ยกเว้นตำบลตรวจและตำบลแจนแวน) · เขตเลือกตั้งที่ 7 : อำเภอกาบเชิง, อำเภอพนมดงรัก และอำเภอปราสาท (ยกเว้นตำบลบ้านไทร ตำบลโคกยาง ตำบลทมอ ตำบลเชื้อเพลิง ตำบลไพล ตำบลประทัดบุ ตำบลสมุด และตำบลทุ่งมน) | 7 คน (เขตละ 1 คน) |
รายนามสมาชิกสภาผู้แทนราษฎรแบบแบ่งเขต
ชุดที่ 1; พ.ศ. 2476
ชุดที่ 2–4; พ.ศ. 2480–2489
เขต | ชุดที่ 2 พ.ศ. 2480 | ชุดที่ 3 พ.ศ. 2481 | ชุดที่ 4 เดือน มกราคม พ.ศ. 2489 | ชุดที่ 4 เดือน สิงหาคม พ.ศ. 2489 เลือกตั้งเพิ่มเติม |
1 | นายปรึกษ์ แก้วปลั่ง | นายขาว ธรรมสุชาติ | นายสิงห์ทอง กองทรัพย์ | |
2 | นายบรรณ์ สวันตรัจฉ์ | นายพันธุ์ มูลศาสตร์ | นายยืน สืบนุการณ์ | นายสุบรรณ สืบสิทธิ์ |
ชุดที่ 5; พ.ศ. 2491–2492
ชุดที่ | การเลือกตั้ง | เขตเลือกตั้งที่ 1 |
ชุดที่ 5 | พ.ศ. 2491 | นายขาว ธรรมสุชาติ |
นายนิล ประจันต์ | ||
พ.ศ. 2492 | นายยืน สืบนุการณ์ (เลือกตั้งเพิ่มเติม) |
ชุดที่ 7; พ.ศ. 2495
ลำดับ | ชุดที่ 7 พ.ศ. 2495 |
1 | นายเหลื่อม พันธ์ฤกษ์ |
2 | นายญาติ ไหวดี |
3 | นายยืน สืบนุการณ์ |
ชุดที่ 8–9; พ.ศ. 2500
- พรรคเสรีมนังคศิลา
- พรรคสหภูมิ → พรรคชาติสังคม
- ไม่สังกัดพรรคการเมือง
ชุดที่ 8 เดือน กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2500 | ชุดที่ 9 เดือน ธันวาคม พ.ศ. 2500 |
นายญาติ ไหวดี | นายญาติ ไหวดี |
นายเหลื่อม พันธ์ฤกษ์ | นายเปลื้อง วรรณศรี |
นายยืน สืบนุการณ์ | นายสุธี ภูวพันธ์ |
ชุดที่ 10; พ.ศ. 2512
- พรรคสหประชาไทย
- พรรคประชาธิปัตย์
- ไม่สังกัดพรรคการเมือง
ลำดับ | ชุดที่ 10 พ.ศ. 2512 |
1 | นายสิน ดุสิตสิน |
2 | นายญาติ ไหวดี |
3 | นายเหลื่อม พันธ์ฤกษ์ |
4 | นายจำนงค์ แก้วปลั่ง |
5 | นายชวาล วรรณศรี |
ชุดที่ 11–12; พ.ศ. 2518–2519
- พรรคประชาธรรม (พ.ศ. 2517)
- พรรคประชาธิปัตย์
- พรรคแนวร่วมสังคมนิยม
- พรรคธรรมสังคม
- พรรคสังคมนิยมแห่งประเทศไทย
- พรรคพลังใหม่
- พรรคกิจสังคม
- พรรคธรรมาธิปไตย
- พรรคสังคมก้าวหน้า
เขต | ชุดที่ 11 พ.ศ. 2518 | ชุดที่ 12 พ.ศ. 2519 |
1 | นายบุญเกิด นาคดี | นายสุจินต์ อิ่มอรุณรักษ์ |
นายคำ คงจันทร์ | นายอร่าม อมรดิษฐ์ | |
นายสมัคร เจริญรัตน์ | นายสมัคร เจริญรัตน์ | |
2 | นายสุธี ภูวพันธ์ | นางจินตนา เรืองกาญจนเศรษฐ์ |
นายรามิศร ภัทรภานี | นายมานะ พิทยาภรณ์ | |
นายศิริ ผาสุก | นายญาติ ไหวดี |
ชุดที่ 13–14; พ.ศ. 2522–2526
- พรรคกิจสังคม
- พรรคสนับสนุนนโยบายเกรียงศักดิ์
- พรรคประชาธิปัตย์
- พรรคประชาราษฎร์
- พรรคพลังใหม่
- พรรคชาติไทย
- พรรคสังคมประชาธิปไตย
เขต | ชุดที่ 13 พ.ศ. 2522 | ชุดที่ 14 พ.ศ. 2526 |
1 | นายบุญเกิด นาคดี | นายพูนสวัสดิ์ มูลศาสตรสาทร |
นายวิสัณห์ สุดงาม | นายบุญติด สุรประพจน์ | |
นายญาติ ไหวดี | นายสุธี ภูวพันธุ์ | |
2 | นายเหลื่อม พันธ์ฤกษ์ | นายกำชัย เรืองกาญจนเศรษฐ์ |
นายวิศิษฐ์ พิพัฒนฑรคานนท์ | นายสมบัติ ศรีสุรินทร์ | |
3 | นายสามารถ เจริญรัตน์ | นายสามารถ เจริญรัตน์ |
นายสมถวิล วชิรรัตนปรัชญ์ | นายสมถวิล วชิรรัตนปรัชญ์ |
ชุดที่ 15–18; พ.ศ. 2529–2535
- พรรคสหประชาธิปไตย
- พรรคกิจสังคม
- พรรคก้าวหน้า (พ.ศ. 2526)
- พรรคชาติไทย
- พรรครวมไทย (พ.ศ. 2529) (2529) → พรรคเอกภาพ (2531)
- พรรคราษฎร (พ.ศ. 2529)
- พรรคเสรีนิยม
- พรรคความหวังใหม่
- พรรคสามัคคีธรรม
- พรรคชาติพัฒนา (พ.ศ. 2535)
เขต | ชุดที่ 15 พ.ศ. 2529 | ชุดที่ 16 พ.ศ. 2531 | ชุดที่ 17 เดือน มีนาคม 2535 | ชุดที่ 18 เดือน กันยายน 2535 |
1 | นายวิชัย จันทร์เจริญ | นายสุธี ภูวพันธุ์ | นายสุธี ภูวพันธุ์ | นายเกษม รุ่งธนเกียรติ |
นายพูนสวัสดิ์ มูลศาสตรสาทร | นายพูนสวัสดิ์ มูลศาสตรสาทร | |||
นายเกษม รุ่งธนเกียรติ | นายอุทัย ศรีสงค์ | นายชูชัย มุ่งเจริญพร | ||
2 | นายเสกสรร แสนภูมิ (ถูกให้ออกจากพรรค) | นายเสกสรร แสนภูมิ | นายพิศาล มูลศาสตรสาทร | |
นายเสกสรร แสนภูมิ (ได้รับเลือกตั้งใหม่) | ||||
นายบุญเกิด นาคดี | นายอร่าม อามระดิษ | |||
นายยรรยง ร่วมพัฒนา | นายยรรยง ร่วมพัฒนา | นายเสกสรร แสนภูมิ | ||
3 | นายกำชัย เรืองกาญจนเศรษฐ์ | นายเกียรติ ศรีสุรินทร์ | นายกำชัย เรืองกาญจนเศรษฐ์ | นายกำชัย เรืองกาญจนเศรษฐ์ |
นายสมบัติ ศรีสุรินทร์ | นายสมบัติ ศรีสุรินทร์ | นายเกียรติ ศรีสุรินทร์ |
ชุดที่ 19–20; พ.ศ. 2538–2539
เขต | ชุดที่ 19 พ.ศ. 2538 | ชุดที่ 20 พ.ศ. 2539 |
1 | นายชูชัย มุ่งเจริญพร | นายเกียรติ ศรีสุรินทร์ |
นายเกษม รุ่งธนเกียรติ | นายเกษม รุ่งธนเกียรติ | |
นายพูนสวัสดิ์ มูลศาสตรสาทร | ||
2 | นายพิศาล มูลศาสตรสาทร (เสียชีวิต) | นายเสกสรร แสนภูมิ |
นายทศพร มูลศาสตรสาทร (แทนนายพิศาล) | ||
นายยรรยง ร่วมพัฒนา | นายยรรยง ร่วมพัฒนา | |
นายอร่าม อามระดิษ | นายทศพร มูลศาสตรสาทร | |
3 | นายกำชัย เรืองกาญจนเศรษฐ์ | นายธีระชัย เตียวเจริญโสภา |
นายชูศักดิ์ แอกทอง | ||
นายสมบัติ ศรีสุรินทร์ | นายสมบัติ ศรีสุรินทร์ |
ชุดที่ 21–22; พ.ศ. 2544–2548
เขต | ชุดที่ 21 พ.ศ. 2544 | ชุดที่ 22 พ.ศ. 2548 |
1 | นายชูชัย มุ่งเจริญพร | |
2 | นายธีรโชต กองทอง | นายเกษม รุ่งธนเกียรติ |
3 | นางฟาริดา สุไลมาน | |
4 | นายธีระชัย เตียวเจริญโสภา | นายธีระทัศน์ เตียวเจริญโสภา |
นายประภาส วีระเสถียร | ||
นางนัฐมล สมบูรณ์เทอดธนา (แทนนายประภาส) | ||
5 | นายประดุจ มั่นหมาย | |
6 | นายศุภรักษ์ ควรหา | |
7 | นายสมศักดิ์ เจริญพันธ์ | นายมานิตย์ สังข์พุ่ม |
นายมานิตย์ สังข์พุ่ม (แทนนายสมศักดิ์) | ||
8 | นายเสกสรร แสนภูมิ | นายสุริยะ ร่วมพัฒนา |
9 | นายตี๋ใหญ่ พูนศรีธนากูล |
ชุดที่ 23; พ.ศ. 2550
- พรรคพลังประชาชน (พ.ศ. 2541) → พรรคมาตุภูมิ
- พรรคพลังประชาชน (พ.ศ. 2541) → พรรคเพื่อแผ่นดิน
- พรรคมัชฌิมาธิปไตย → พรรคภูมิใจไทย
- พรรคพลังประชาชน (พ.ศ. 2541) → พรรคภูมิใจไทย
- พรรคมัชฌิมาธิปไตย → พรรคชาติไทยพัฒนา
- พรรคภูมิใจไทย
เขต | ชุดที่ 23 พ.ศ. 2550 |
1 | นางฟาริดา สุไลมาน |
นายกิตติศักดิ์ รุ่งธนเกียรติ | |
นายปกรณ์ มุ่งเจริญพร | |
2 | นายสาธิต เทพวงศ์ศิริรัตน์ |
นายยรรยง ร่วมพัฒนา | |
นางกรรณิการ์ เจริญพันธ์ | |
3 | นายธีระทัศน์ เตียวเจริญโสภา |
นางมลิวัลย์ ธัญญสกุลกิจ (พ้นจากตำแหน่ง เนื่องจากคำวินิจฉัยของศาล) | |
นายศุภรักษ์ ควรหา (แทนนางมลิวัลย์) | |
นายเลิศศักดิ์ ทัศนเศรษฐ |
ชุดที่ 24–25; พ.ศ. 2554–2562
เขต | ชุดที่ 24 พ.ศ. 2554 | ชุดที่ 25 พ.ศ. 2562 |
1 | นายปกรณ์ มุ่งเจริญพร | |
2 | นางปิยะดา มุ่งเจริญพร | นายณัฏฐพล จรัสรพีพงษ์ |
3 | นายคุณากร ปรีชาชนะชัย | |
4 | นายตี๋ใหญ่ พูนศรีธนากูล | |
5 | นายครูมานิตย์ สังข์พุ่ม | |
6 | จ่าสิบตำรวจ ประสิทธิ์ ไชยศีรษะ | นายสมบัติ ศรีสุรินทร์ |
7 | นายสมบัติ ศรีสุรินทร์ | นายชูศักดิ์ แอกทอง |
8 | นายชูศักดิ์ แอกทอง | ยุบเขต 8 |
รูปภาพ
อ้างอิง
- "ประกาศคณะกรรมการการเลือกตั้ง เรื่อง จำนวนสมาชิกสภาผู้แทนราษฎรแบบแบ่งเขตเลือกตั้งที่แต่ละจังหวัดจะพึงมี และจำนวนเขตเลือกตั้งแบบแบ่งเขตเลือกตั้งของแต่ละจังหวัด" (PDF). ราชกิจจานุเบกษา. 136 (10 ก): 2. 24 มกราคม 2562. Check date values in:
|date=
(help)
- สมาชิกสภาผู้แทนราษฎรจากการเลือกตั้งครั้งแรก
- ทำเนียบสมาชิกสภาผู้แทนราษฎรที่ 21
- ทำเนียบสมาชิกสภาผู้แทนราษฎรที่ 22
- สมาชิกสภาผู้แทนราษฎรชุดที่ 23
- ราชกิจจานุเบกษา ประกาศคณะกรรมการการเลือกตั้ง เรื่อง จำนวนสมาชิกสภาผู้แทนราษฎรแบบแบ่งเขตเลือกตั้งและเขตเลือกตั้งของแต่ละจังหวัด สำหรับการเลือกตั้งสมาชิกสภาผู้แทนราษฎรเป็นการทั่วไปครั้งแรกภายหลังประกาศใช้รัฐธรรมนูญแห่งราชอาณาจักรไทย แก้ไขเพิ่มเติม (ฉบับที่ ๑) พุทธศักราช ๒๕๕๔
- ผู้จัดการออนไลน์ กกต.แบ่งเขตเลือกตั้ง ส.ส.ครบ 77 จังหวัด 375 เขต แล้ว!!
แหล่งข้อมูลอื่น
- คณะกรรมการการเลือกตั้งจังหวัดสุรินทร์