การประกวดเพลงยูโรวิชัน
การประกวดเพลงชิงชนะเลิศแห่งยุโรป หรือเรียกโดยทั่วไปว่า การประกวดเพลงยูโรวิชัน (อังกฤษ: Eurovision Song Contest; ฝรั่งเศส: Concours Eurovision de la chanson) คือการประกวดเพลงประจำปี ในกลุ่มประเทศที่เป็นสมาชิก สหภาพการกระจายเสียงและแพร่ภาพแห่งยุโรป (European Broadcasting Union: EBU)
การประกวดเพลงยูโรวิชัน | |
---|---|
ประเภท | ประกวดเพลง |
สร้างโดย | Marcel Bezençon |
ผู้ประพันธ์เพลงธีม | Marc-Antoine Charpentier |
ธีมเปิด | Te Deum: Prelude (Marche en rondeau) |
ธีมปิด | Te Deum: Prelude (Marche en rondeau) |
ประเทศแหล่งกำเนิด | List of countries |
ภาษาต้นฉบับ | อังกฤษและฝรั่งเศส |
จำนวนตอน | 60 ครั้ง |
การผลิต | |
ความยาวตอน | 2 ชั่วโมง (รอบคัดเลือก) 3 ชั่วโมง 30 นาที (รอบชิงชนะเลิศ) 4 ชั่วโมง (รอบชิงชนะเลิศ 2015) |
บริษัทผู้ผลิต | สหภาพการกระจายเสียงและแพร่ภาพแห่งยุโรป |
ออกอากาศ | |
ระบบภาพ | 576i (SDTV) (1956–ปัจจุบัน) 720p (HDTV) (2003–ปัจจุบัน) 1080i (HDTV) (2007–ปัจจุบัน) 4K (UHDTV) (2013–ปัจจุบัน) |
ออกอากาศ | 24 พฤษภาคม ค.ศ. 1956 – ปัจจุบัน |
แหล่งข้อมูลอื่น | |
เว็บไซต์อย่างเป็นทางการ | |
เว็บไซต์การผลิต |
รูปแบบการประกวด
ประเทศที่ร่วมเข้าแข่งขันจะเลือกเพลงและนักร้อง ประเทศละหนึ่งชุดโดยใช้ผู้แสดงไม่เกินหกคน ที่จะแสดงสดทางโทรทัศน์ เพลงที่เข้าประกวดต้องเป็นเพลงที่แต่งขึ้นมาใหม่ทั้งเนื้อร้องและทำนอง โดยประเภทของเพลงในการแข่งขันมีความหลากหลาย ไม่ว่าจะเป็น อาหรับ, ดนตรีเคลติก, แดนซ์, โฟล์ก, ละติน, นอร์ดิก, ป็อป-แร็ป, ร็อก และอื่น ๆ
ในการตัดสินผู้ชนะ ตั้งแต่ปี 2016 เป็นต้นมา คะแนนจะถูกแบ่งเป็นสองส่วน คือจากคณะกรรมการผู้เชี่ยวชาญของแต่ละประเทศ และจากผู้ชมซึ่งเป็นประชากรในประเทศสมาชิก EBU ซึ่งอาจรวมไปถึงประเทศอิสราเอล โมร็อกโกและออสเตรเลีย แต่ไม่รวมลิกเตนสไตน์ โดยแต่ละประเทศจะใช้คะแนนจากคณะกรรมการ (Jury Vote) และจากการโหวตของผู้ชมทางโทรศัพท์/การส่งเอสเอ็มเอส/การโหวตผ่านแอพ (Televote) อย่างละครึ่งหนึ่ง ซึ่งแต่ละประเทศไม่มีสิทธิตัดสินหรือโหวตให้กับประเทศของตัวเอง ทุกประเทศมีโอกาสได้คะแนนเท่ากันโดยไม่คำนึงถึงปัจจัยอื่น ๆ ด้วยเหตุนั้นประเทศรัสเซียจึงมีโอกาสได้คะแนนเท่ากับโมนาโก
ประเทศที่ได้คะแนนมากที่สุดสองอันดับแรกจะได้ 12 และ 10 คะแนน ส่วนอันดับสามถึงสิบจะได้คะแนนตั้งแต่ 8 จนถึง 1 คะแนน โดยในการประกาศผลช่วงท้ายของการถ่ายทอดสดรอบชิงชนะเลิศ จะแบ่งเป็นสองช่วง ได้แก่
- คะแนนจากคณะกรรมการ โดยประเทศที่ได้ 1-8 และ 10 คะแนน ตัวเลขจะปรากฏบนกระดานคะแนนดิจิทัล ส่วนประเทศที่ได้ 12 คะแนน (อังกฤษ: Twelve Points, ฝรั่งเศส: Douze Points) ตัวแทนของแต่ละประเทศจะเป็นผู้ประกาศ
- คะแนนจากการโหวตของผู้ชม ทางโทรศัพท์ ข้อความสั้น และแอพ พิธีกรจะเป็นผู้ประกาศเอง โดยในปี 2016-2018 จะประกาศเลขคะแนน ตามด้วยชื่อประเทศที่ได้คะแนนจากการโหวต เรียงจากต่ำสุดไปสูงสุด และตั้งแต่ปี 2019 เป็นต้นไป จะประกาศคะแนนจากผู้ชมของแต่ละประเทศ เรียงตามลำดับประเทศที่ได้คะแนนคณะกรรมการ จากต่ำสุดไปหาสูงสุด
ประเทศที่ได้คะแนนจากทั้งสองส่วนข้างต้นรวมกันมากที่สุด จะเป็นผู้ชนะของการประกวดปีนั้น ๆ หากเกิดกรณีที่มีประเทศที่มีคะแนนเท่ากัน จะตัดสินที่คะแนนรวมจากการโหวตของผู้ชม หากยังเท่ากันจะนับจำนวนคะแนนจากการโหวตของผู้ชมที่ได้รับ เรียงจากคะแนนสูงสุดที่ได้รับไปยังคะแนนต่ำสุด หากยังเท่ากันอีก ประเทศที่มีลำดับการแสดงก่อนจะเป็นผู้ชนะ
ประเทศของผู้ชนะจะได้รับถ้วยหรือเหรียญรางวัล และเป็นเจ้าภาพจัดการประกวดปีต่อไป โดยประเทศเจ้าภาพกับประเทศที่ออกค่าใช้จ่ายให้กับทาง EBU มากที่สุด ได้แก่ สหราชอาณาจักร ฝรั่งเศส เยอรมนี สเปน และ อิตาลี จะสามารถส่งทีมเข้าประกวดในรอบชิงชนะเลิศได้โดยอัตโนมัติ (ในปี 2015 ออสเตรเลียได้รับสิทธิ์เข้ารอบชิงชนะเลิศโดยอัตโนมัติเป็นกรณีพิเศษเพิ่มเติมอีกหนึ่งประเทศ ในโอกาสครบรอบ 60 ปีการประกวด) ส่วนประเทศที่เหลือทั้งหมดต้องเข้าประกวดรอบคัดเลือก ซึ่งมีสองวันและคัดประเทศเข้ารอบชิงชนะเลิศวันละสิบประเทศ ทำให้รอบชิงชนะเลิศมีประเทศเข้าประกวดทั้งหมด 26 ประเทศ
การออกอากาศ
การประกวดเริ่มมีการออกอากาศทุกปีตั้งแต่ปี ค.ศ. 1956 ถือเป็นรายการโทรทัศน์ที่มีต่อเนื่องยาวที่สุดในโลก และมีผู้ชมที่ไม่ใช่การแข่งขันกีฬามากที่สุด โดยมีผู้ชมระหว่าง 100 ล้าน - 600 ล้านคน ออกอากาศทั่วทั้งยุโรป และยังแพร่ภาพใน ออสเตรเลีย แคนาดา อียิปต์ ฮ่องกง อินเดีย จอร์แดน เกาหลี นิวซีแลนด์ แอฟริกาใต้ และ สหรัฐอเมริกา ถึงแม้ประเทศเหล่านี้จะไม่ได้ร่วมแข่งขันก็ตาม
ตั้งแต่ปี 2000 การแข่งขันได้มีการแพร่ภาพทางอินเทอร์เน็ต และในปี 2015 สหภาพฯ ได้เปิดช่องทางการถ่ายทอดสดผ่านยูทูบ
ผู้มีชื่อเสียงจากการประกวด
ศิลปินดังที่ชนะเลิศจากรายการนี้ เช่น เซลีน ดิออน (สวิสเซอร์แลนด์) ปี 1988, แอ็บบ้า (สวีเดน) ปี 1974, ดานา อินเตอร์เนชันแนล (อิสราเอล) ปี 1998, ลอร์ดิ (ฟินแลนด์) ปี 2006, มาริยา เชริโฟวิช (Marija Šerifović) จากประเทศเซอร์เบีย ปี 2007, ดิมา บิลาน (Dima Bilan) จากรัสเซีย ปี 2008 และ อเล็กซานเดอร์ รืยบัค (Alexander Rybak) จากนอร์เวย์ ปี 2009 และเลนา เมเยอร์-ลันดรุท (Lena Meyer-Landrut) จากเยอรมนี ปี 2010
เจ้าภาพและผู้ชนะในแต่ละปี
ครั้งที่ | วันที่แข่ง | ปี | เครือข่ายที่ทำการถ่ายทอดสด | สถานที่ | เมือง | จำนวนประเทศที่เข้าร่วม | ประเทศที่เข้าร่วมใหม่ | ประเทศที่ไม่เข้าร่วมในปีนี้ | ประเทศที่กลับมาเข้าร่วมใหม่ | ประเทศที่ชนะ |
---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|
1 | 24 พฤษภาคม | 1956 (2499) | SSR | Teatro Kursaal | ลูกาโน | 7 | เบลเยี่ยม ฝรั่งเศส เยอรมนี อิตาลี ลักเซมเบิร์ก เนเธอร์แลนด์ สวิตเซอร์แลนด์ | - | - | สวิตเซอร์แลนด์ |
2 | 3 มีนาคม | 1957 (2500) | ARD | Großer Sendesaal | แฟรงก์เฟิร์ต | 10 | ออสเตรีย เดนมาร์ก สหราชอาณาจักร | - | - | เนเธอร์แลนด์ |
3 | 12 มีนาคม | 1958 (2501) | NTS | AVRO Studio | ฮิลเวอร์ซัม | 10 | สวีเดน | สหราชอาณาจักร | - | ฝรั่งเศส |
4 | 11 มีนาคม | 1959 (2502) | RTF | Palais des Festivals | กาน | 11 | โมนาโก | ลักเซมเบิร์ก | สหราชอาณาจักร | เนเธอร์แลนด์ |
5 | 25 มีนาคม | 1960 (2503) | BBC | Royal Festival Hall | ลอนดอน | 13 | นอร์เวย์ | - | ลักเซมเบิร์ก | ฝรั่งเศส |
6 | 18 มีนาคม | 1961 (2504) | RTF | Palais des Festivals | กาน | 16 | ฟินแลนด์ สเปน ยูโกสลาเวีย | - | - | ลักเซมเบิร์ก |
7 | 18 มีนาคม | 1962 (2505) | CLT | Villa Louvigny | ลักเซมเบิร์ก | 16 | - | - | - | ฝรั่งเศส |
8 | 23 มีนาคม | 1963 (2506) | BBC | BBC Television Centre | ลอนดอน | 16 | - | - | - | เดนมาร์ก |
9 | 21 มีนาคม | 1964 (2507) | DR | Tivoli Concert Hall | โคเปนเฮเกน | 16 | โปรตุเกส | สวีเดน | - | อิตาลี |
10 | 20 มีนาคม | 1965 (2508) | RAI | RAI Television Centre | เนเปิลส์ | 18 | ไอร์แลนด์ | - | สวีเดน | ลักเซมเบิร์ก |
11 | 5 มีนาคม | 1966 (2509) | CLT | Villa Louvigny | ลักเซมเบิร์ก | 18 | - | - | - | ออสเตรีย |
12 | 8 เมษายน | 1967 (2510) | ORF | Hofburg Imperial Palace | เวียนนา | 17 | - | เดนมาร์ก | - | สหราชอาณาจักร |
13 | 6 เมษายน | 1968 (2511) | BBC เริ่มออกอากาศเป็นภาพสี | Royal Albert Hall | ลอนดอน | 17 | - | - | - | สเปน |
14 | 29 มีนาคม | 1969 (2512) | TVE | Teatro Real | มาดริด | 16 | - | ออสเตรีย | - | สเปน สหราชอาณาจักร เนเธอร์แลนด์ ฝรั่งเศส |
15 | 21 มีนาคม | 1970 (2513) | NOS | RAI Congrescentrum | อัมสเตอร์ดัม | 12 | - | ฟินแลนด์ นอร์เวย์ โปรตุเกส สวีเดน | - | ไอร์แลนด์ |
16 | 3 เมษายน | 1971 (2514) | RTÉ | Gaiety Theatre | ดับลิน | 18 | มอลตา | - | ออสเตรีย ฟินแลนด์ นอร์เวย์ โปรตุเกส สวีเดน | โมนาโก |
17 | 25 มีนาคม | 1972 (2515) | BBC | Usher Hall | เอดินบะระ | 18 | - | - | - | ลักเซมเบิร์ก |
18 | 7 เมษายน | 1973 (2516) | CLT | Nouveau Théâtre Luxembourg | ลักเซมเบิร์ก | 17 | อิสราเอล | ออสเตรีย มอลตา | - | ลักเซมเบิร์ก |
19 | 6 เมษายน | 1974 (2517) | BBC | Brighton Dome | ไบรตัน | 17 | กรีซ | ฝรั่งเศส | - | สวีเดน |
20 | 22 มีนาคม | 1975 (2518) | SR | Stockholm International Fairs | สต็อกโฮล์ม | 19 | ตุรกี | กรีซ | ฝรั่งเศส มอลตา | เนเธอร์แลนด์ |
21 | 3 เมษายน | 1976 (2519) | NOS | Congresgebouw | เดอะเฮก | 18 | ลิกเตนสไตน์ แต่ภายหลังยกเลิก | มอลตา สวีเดน ตุรกี | ออสเตรีย กรีซ | สหราชอาณาจักร |
22 | 7 พฤษภาคม | 1977 (2520) | BBC | Wembley Conference Centre | ลอนดอน | 18 | ตูนีเซีย แต่ภายหลังยกเลิก | ยูโกสลาเวีย | สวีเดน | ฝรั่งเศส |
23 | 22 เมษายน | 1978 (2521) | TF1 | Palais des Congrès | ปารีส | 20 | - | - | เดนมาร์ก ตุรกี | อิสราเอล |
24 | 31 มีนาคม | 1979 (2522) | IBA | International Convention Centre | เยรูซาเลม | 19 | - | ตุรกี | - | อิสราเอล |
25 | 19 เมษายน | 1980 (2523) | NOS | Congresgebouw | เดอะเฮก | 19 | โมร็อกโก | อิสราเอล โมนาโก | ตุรกี | ไอร์แลนด์ |
26 | 4 เมษายน | 1981 (2524) | RTÉ | Royal Dublin Society | ดับลิน | 20 | ไซปรัส | อิตาลี โมร็อกโก | อิสราเอล ยูโกสลาเวีย | สหราชอาณาจักร |
27 | 24 เมษายน | 1982 (2525) | BBC | Harrogate International Centre | ฮาร์โรเกต | 18 | - | ฝรั่งเศส กรีซ | - | เยอรมนี |
28 | 23 เมษายน | 1983 (2526) | ARD | Rudi Sedlmayer Halle | มิวนิก | 20 | - | ไอร์แลนด์ | ฝรั่งเศส กรีซ อิตาลี | ลักเซมเบิร์ก |
29 | 5 พฤษภาคม | 1984 (2527) | CLT | Théâtre Municipal | ลักเซมเบิร์ก | 19 | ไอซ์แลนด์ แต่ภายหลังยกเลิก | กรีซ อิสราเอล | ไอร์แลนด์ | สวีเดน |
30 | 4 พฤษภาคม | 1985 (2528) | SVT | Scandinavium | กอเทนเบิร์ก | 19 | - | เนเธอร์แลนด์ ยูโกสลาเวีย | กรีซ อิสราเอล | นอร์เวย์ |
31 | 3 พฤษภาคม | 1986 (2529) | NRK | Grieg Hall | แบร์เกน | 20 | ไอซ์แลนด์ | กรีซ อิตาลี | เนเธอร์แลนด์ ยูโกสลาเวีย | เบลเยี่ยม |
32 | 9 พฤษภาคม | 1987 (2530) | RTBF | Centenary Palace | บรัสเซลส์ | 22 | - | - | กรีซ อิตาลี | ไอร์แลนด์ |
33 | 30 เมษายน | 1988 (2531) | RTÉ | Royal Dublin Society | ดับลิน | 21 | - | ไซปรัส | - | สวิตเซอร์แลนด์ |
34 | 6 พฤษภาคม | 1989 (2532) | SSR | Palais de Beaulieu | โลซาน | 22 | - | - | ไซปรัส | ยูโกสลาเวีย |
35 | 5 พฤษภาคม | 1990 (2533) | JRT | Vatroslav Lisinski Concert Hall | ซาเกร็บ | 22 | - | - | - | อิตาลี |
36 | 4 พฤษภาคม | 1991 (2534) | RAI | Studio 15 di Cinecittà | โรม | 22 | - | เนเธอร์แลนด์ | มอลตา | สวีเดน ฝรั่งเศส (ได้ที่ 2 แต่คะแนนเท่ากัน) |
37 | 9 พฤษภาคม | 1992 (2535) | SVT | Malmö Entertainment Centre | มัลเมอ | 23 | - | - | เนเธอร์แลนด์ | ไอร์แลนด์ |
38 | 15 พฤษภาคม | 1993 (2536) | RTÉ | Green Glens Arena | มิลล์สตริต | 25 | บอสเนียและเฮอร์เซโกวีนา โครเอเชีย สโลวีเนีย | ยูโกสลาเวีย (เซอร์เบียและมอนเตเนโกร) | - | ไอร์แลนด์ |
39 | 1 พฤษภาคม | 1994 (2537) | RTÉ | Point Depot | ดับลิน | 25 | เอสโตเนีย ฮังการี ลิทัวเนีย โปแลนด์ โรมาเนีย รัสเซีย สโลวาเกีย | เบลเยี่ยม เดนมาร์ก อิสราเอล อิตาลี ลักเซมเบิร์ก สโลวีเนีย ตุรกี | - | ไอร์แลนด์ |
40 | 13 พฤษภาคม | 1995 (2538) | RTÉ | Point Depot | ดับลิน | 23 | - | เอสโตเนีย ฟินแลนด์ ลิทัวเนีย เนเธอร์แลนด์ โรมาเนีย สโลวาเกีย สวิตเซอร์แลนด์ | เบลเยี่ยม เดนมาร์ก อิสราเอล สโลวีเนีย ตุรกี | นอร์เวย์ |
41 | 18 พฤษภาคม | 1996 (2539) | NRK | Oslo Spektrum | ออสโล | 23 | - | - | เอสโตเนีย ฟินแลนด์ เนเธอร์แลนด์ สโลวาเกีย สวิตเซอร์แลนด์ | ไอร์แลนด์ |
42 | 3 พฤษภาคม | 1997 (2540) | RTÉ | Point Depot | ดับลิน | 25 | - | เบลเยี่ยม ฟินแลนด์ อิสราเอล สโลวาเกีย | อิตาลี | สหราชอาณาจักร |
43 | 9 พฤษภาคม | 1998 (2541) | BBC | National Indoor Arena | เบอร์มิงแฮม | 25 | อดีตสาธารณรัฐยูโกสลาฟมาซิโดเนีย | ออสเตรีย บอสเนียและเฮอร์เซโกวีนา เดนมาร์ก ไอซ์แลนด์ อิตาลี รัสเซีย | เบลเยี่ยม ฟินแลนด์ อิสราเอล โรมาเนีย สโลวาเกีย | อิสราเอล |
44 | 29 พฤษภาคม | 1999 (2542) | IBA | International Convention Centre | เยรูซาเลม | 23 | - | ฟินแลนด์ กรีซ ฮังการี อดีตสาธารณรัฐยูโกสลาฟมาซิโดเนีย โรมาเนีย สโลวาเกีย สวิตเซอร์แลนด์ | ออสเตรีย บอสเนียและเฮอร์เซโกวีนา เดนมาร์ก ไอซ์แลนด์ ลิทัวเนีย | สวีเดน |
45 | 13 พฤษภาคม | 2000 (2543) | SVT | Stockholm Globen Arena | สต็อกโฮล์ม | 24 | ลัตเวีย | บอสเนียและเฮอร์เซโกวีนา ลิทัวเนีย โปแลนด์ โปรตุเกส สโลวีเนีย | ฟินแลนด์ อดีตสาธารณรัฐยูโกสลาฟมาซิโดเนีย โรมาเนีย รัสเซีย สวิตเซอร์แลนด์ | เดนมาร์ก |
46 | 12 พฤษภาคม | 2001 (2544) | DR | Parken Stadium | โคเปนเฮเกน | 23 | - | ออสเตรีย เบลเยี่ยม ไซปรัส ฟินแลนด์ อดีตสาธารณรัฐยูโกสลาฟมาซิโดเนีย โรมาเนีย สวิตเซอร์แลนด์ | บอสเนียและเฮอร์เซโกวีนา กรีซ ลิทัวเนีย โปแลนด์ โปรตุเกส สโลวีเนีย | เอสโตเนีย |
47 | 25 พฤษภาคม | 2002 (2545) | ETV | Saku Suurhall | ทาลลินน์ | 24 | - | ไอซ์แลนด์ ไอร์แลนด์ เนเธอร์แลนด์ นอร์เวย์ โปแลนด์ โปรตุเกส | ออสเตรีย เบลเยี่ยม ไซปรัส ฟินแลนด์ อดีตสาธารณรัฐยูโกสลาฟมาซิโดเนีย โรมาเนีย สวิตเซอร์แลนด์ | ลัตเวีย |
48 | 24 พฤษภาคม | 2003 (2546) | LTV | Skonto Hall | ริกา | 26 | ยูเครน | เดนมาร์ก ฟินแลนด์ ลิทัวเนีย อดีตสาธารณรัฐยูโกสลาฟมาซิโดเนีย สวิตเซอร์แลนด์ | ไอซ์แลนด์ ไอร์แลนด์ เนเธอร์แลนด์ นอร์เวย์ โปแลนด์ โปรตุเกส | ตุรกี |
49 | 15 พฤษภาคม | 2004 (2547) | TRT | Abdi İpekçi Arena | อิสตันบูล | 36 | แอลบาเนีย อันดอร์รา เบลารุส เซอร์เบียและมอนเตเนโกร | - | เดนมาร์ก ฟินแลนด์ ลิทัวเนีย อดีตสาธารณรัฐยูโกสลาฟมาซิโดเนีย โมนาโก สวิตเซอร์แลนด์ | ยูเครน |
50 | 21 พฤษภาคม | 2005 (2548) | NTU | Kiev Sports Palace | เคียฟ | 39 | บัลแกเรีย เลบานอน แต่ภายหลังยกเลิก มอลโดวา | - | ฮังการี | กรีซ |
51 | 20 พฤษภาคม | 2006 (2549) | ERT | Olympic Indoor Hall | เอเธนส์ | 37 | อาร์มีเนีย | ออสเตรีย ฮังการี เซอร์เบียและมอนเตเนโกร | - | ฟินแลนด์ |
52 | 12 พฤษภาคม | 2007 (2550) | YLE | Hartwall Arena | เฮลซิงกิ | 42 | เช็กเกีย จอร์เจีย มอนเตเนโกร เซอร์เบีย | โมนาโก | ออสเตรีย ฮังการี | เซอร์เบีย |
53 | 24 พฤษภาคม | 2008 (2551) | RTS | Belgrade Arena | เบลเกรด | 43 | อาเซอร์ไบจาน ซานมารีโน | ออสเตรีย | - | รัสเซีย |
54 | 16 พฤษภาคม | 2009 (2552) | C1R | Olimpiyskiy Arena | มอสโก | 42 | - | จอร์เจีย ซานมารีโน | สโลวาเกีย | นอร์เวย์ |
55 | 29 พฤษภาคม | 2010 (2553) | NRK | Telenor Arena | ออสโล | 39 | - | อันดอร์รา เช็กเกีย ฮังการี มอนเตเนโกร | จอร์เจีย | เยอรมนี |
56 | 14 พฤษภาคม | 2011 (2554) | NDR | Düsseldorf Arena | ดึสเซลดอร์ฟ | 43 | - | - | ออสเตรีย ฮังการี อิตาลี ซานมาริโน | อาเซอร์ไบจาน |
57 | 26 พฤษภาคม | 2012 (2555) | İTV | Baku Crystal Hall | บากู | 42 | - | อาร์มีเนีย โปแลนด์ | มอนเตเนโกร | สวีเดน |
58 | 18 พฤษภาคม | 2013 (2556) | SVT | Malmö Arena | มัลเมอ | 39 | - | บอสเนียและเฮอร์เซโกวีนา โปรตุเกส สโลวาเกีย ตุรกี | อาร์มีเนีย | เดนมาร์ก |
59 | 10 พฤษภาคม | 2014 (2557) | DR | B&W Hallerne | โคเปนเฮเกน | 37 | - | บัลแกเรีย โครเอเชีย ไซปรัส เซอร์เบีย | โปแลนด์ โปรตุเกส | ออสเตรีย |
60 | 23 พฤษภาคม | 2015 (2558) | ORF | Wiener Stadthalle | เวียนนา | 40 | ออสเตรเลีย | ยูเครน | ไซปรัส เช็กเกีย เซอร์เบีย | สวีเดน |
61 | 14 พฤษภาคม | 2016 (2559) | SVT | Ericsson Globe | สต็อกโฮล์ม | 42 | - | โปรตุเกส โรมาเนีย | บอสเนียและเฮอร์เซโกวีนา บัลแกเรีย โครเอเชีย ยูเครน | ยูเครน |
62 | 20 พฤษภาคม | 2017 (2560) | NTU | International Exhibition Centre | เคียฟ | 42 | - | บอสเนียและเฮอร์เซโกวีนา รัสเซีย | โปรตุเกส โรมาเนีย | โปรตุเกส |
63 | 12 พฤษภาคม | 2018 (2561) | RTP | Altice Arena | ลิสบอน | 43 | - | - | รัสเซีย | อิสราเอล |
64 | 18 พฤษภาคม | 2019 (2562) | IPBC | Tel Aviv Convention Center | เทลอาวีฟ | 41 | - | บัลแกเรีย ยูเครน | - | เนเธอร์แลนด์ |
ยกเลิก | 16 พฤษภาคม (ตามที่วางแผน) | 2020 (2563) | AVROTROS NPO NOS | Rotterdam Ahoy | รอตเทอร์ดาม | 41 (ตามที่วางแผน) | - | ฮังการี มอนเตเนโกร (ตามที่วางแผน) |