วิกิพีเดีย
สมาชิกสภาผู้แทนราษฎรจังหวัดสุพรรณบุรี
จังหวัดสุพรรณบุรี มีเขตเลือกตั้งสมาชิกสภาผู้แทนราษฎร 4 เขต (สำหรับการเลือกตั้ง พ.ศ. 2562) และมีสมาชิกสภาผู้แทนราษฎรแบบแบ่งเขตเลือกตั้งได้ 4 คน จากทั้งหมด 350 คนทั่วประเทศในสภาผู้แทนราษฎรไทย
ประวัติศาสตร์
หลังจากที่ประเทศไทยเปลี่ยนแปลงการปกครองในปี พ.ศ. 2475 ได้มีการจัดการเลือกตั้งสมาชิกสภาผู้แทนราษฎรเป็นครั้งแรกเมื่อวันที่ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2476 การเลือกตั้งครั้งนี้เป็น "การเลือกตั้งทางอ้อมครั้งแรกและครั้งเดียวของไทย" โดยจังหวัดสุพรรณบุรีมีสมาชิกสภาผู้แทนราษฎรคนแรก คือ นายมนูญ บริสุทธิ์
- นักการเมืองที่ได้รับเลือกตั้งเป็นสมาชิกสภาผู้แทนราษฎรมากครั้งที่สุด คือ 12 สมัย ได้แก่ นายประภัตร โพธสุธน
- สมาชิกสภาผู้แทนราษฎรสตรีคนแรกของจังหวัดสุพรรณบุรี คือ นางสาวกัญจนา ศิลปอาชา (จากการเลือกตั้ง พ.ศ. 2538)
- ตระกูลการเมืองที่ได้รับเลือกตั้งมากที่สุด คือ
- ศิลปอาชา (4 คน) ได้แก่ นายบรรหาร ศิลปอาชา นายชุมพล ศิลปอาชา นางสาวกัญจนา ศิลปอาชา และนายวราวุธ ศิลปอาชา
เขตการเลือกตั้ง
การเลือกตั้ง | เขตการเลือกตั้ง | แผนที่ | จำนวน ส.ส. |
พ.ศ. 2476 | เขตเลือกตั้งที่ 1 : ทั้งจังหวัด | 1 คน (เขตละ 1 คน) | |
พ.ศ. 2480 | |||
พ.ศ. 2481 | |||
พ.ศ. 2489 | |||
พ.ศ. 2491 | 2 คน (เขตละ 2 คน) | ||
พ.ศ. 2492 | |||
พ.ศ. 2495 | |||
พ.ศ. 2500/1 | 3 คน (เขตละ 3 คน) | ||
พ.ศ. 2500/2 | |||
พ.ศ. 2512 | 4 คน (เขตละ 4 คน) | ||
พ.ศ. 2518 | · เขตเลือกตั้งที่ 1 : อำเภอเมืองสุพรรณบุรี, อำเภอบางปลาม้า, อำเภอสองพี่น้อง และอำเภออู่ทอง · เขตเลือกตั้งที่ 2 : อำเภอดอนเจดีย์, อำเภอศรีประจันต์, อำเภอสามชุก, อำเภอเดิมบางนางบวช และ กิ่งอำเภอด่านช้าง | 5 คน (เขต 1 เขตละ 3 คน และเขต 2 เขตละ 2 คน) | |
พ.ศ. 2519 | |||
พ.ศ. 2522 | |||
พ.ศ. 2526 | · เขตเลือกตั้งที่ 1 : อำเภอเมืองสุพรรณบุรี, อำเภอบางปลาม้า, อำเภอสองพี่น้อง และอำเภออู่ทอง · เขตเลือกตั้งที่ 2 : อำเภอดอนเจดีย์, อำเภอศรีประจันต์, อำเภอสามชุก, อำเภอเดิมบางนางบวช และอำเภอด่านช้าง | ||
พ.ศ. 2529 | · เขตเลือกตั้งที่ 1 : อำเภอเมืองสุพรรณบุรี, อำเภอบางปลาม้า, อำเภอสองพี่น้อง และอำเภออู่ทอง · เขตเลือกตั้งที่ 2 : อำเภอดอนเจดีย์, อำเภอศรีประจันต์, อำเภอสามชุก, อำเภอเดิมบางนางบวช, อำเภอด่านช้าง และ กิ่งอำเภอหนองหญ้าไซ | ||
พ.ศ. 2531 | |||
พ.ศ. 2535/1 | · เขตเลือกตั้งที่ 1 : อำเภอเมืองสุพรรณบุรี, อำเภอบางปลาม้า, อำเภอสองพี่น้อง และอำเภออู่ทอง · เขตเลือกตั้งที่ 2 : อำเภอดอนเจดีย์, อำเภอศรีประจันต์, อำเภอสามชุก, อำเภอเดิมบางนางบวช, อำเภอด่านช้าง และอำเภอหนองหญ้าไซ | ||
พ.ศ. 2535/2 | |||
พ.ศ. 2538 | · เขตเลือกตั้งที่ 1 : อำเภอเมืองสุพรรณบุรี (ยกเว้นตำบลตลิ่งชันและตำบลสนามคลี), อำเภอบางปลาม้า, อำเภอสองพี่น้อง และอำเภออู่ทอง (ยกเว้นตำบลบ้านโข้ง ตำบลพลับพลาไชย ตำบลดอนคา และตำบลหนองโอ่ง) · เขตเลือกตั้งที่ 2 : อำเภอเมืองสุพรรณบุรี (เฉพาะตำบลตลิ่งชันและตำบลสนามคลี), อำเภออู่ทอง (เฉพาะตำบลบ้านโข้ง ตำบลพลับพลาไชย ตำบลดอนคา และตำบลหนองโอ่ง), อำเภอดอนเจดีย์, อำเภอศรีประจันต์, อำเภอสามชุก, อำเภอเดิมบางนางบวช, อำเภอด่านช้าง และอำเภอหนองหญ้าไซ | 6 คน (2 เขต เขตละ 3 คน) | |
พ.ศ. 2539 | |||
พ.ศ. 2544 | · เขตเลือกตั้งที่ 1 : อำเภอเมืองสุพรรณบุรี (ยกเว้นตำบลตลิ่งชันและตำบลสนามคลี) · เขตเลือกตั้งที่ 2 : อำเภอเมืองสุพรรณบุรี (เฉพาะตำบลตลิ่งชันและตำบลสนามคลี), อำเภอดอนเจดีย์, อำเภอหนองหญ้าไซ (เฉพาะตำบลหนองหญ้าไซ ตำบลทัพหลวงและตำบลหนองราชวัตร) และอำเภออู่ทอง (เฉพาะตำบลเจดีย์ ตำบลกระจัน ตำบลหนองโอ่ ตำบลดอนคา ตำบลพลับพลาไชย และตำบลบ้านโข้ง) · เขตเลือกตั้งที่ 3 : อำเภอบางปลาม้า และอำเภอสองพี่น้อง (เฉพาะตำบลหัวโพธิ์ ตำบลบางพลับ ตำบลบ้านกุ่ม ตำบลบ้านช้าง ตำบลบางตาเถร ตำบลบางตะเคียน ตำบลบางเลน และตำบลต้นตาล) · เขตเลือกตั้งที่ 4 : อำเภอสองพี่น้อง (ยกเว้นตำบลหัวโพธิ์ ตำบลบางพลับ ตำบลบ้านกุ่ม ตำบลบ้านช้าง ตำบลตาเถร ตำบลบางตาเคียน ตำบลบางเลน และตำบลต้นตาล) และอำเภออู่ทอง (ยกเว้นตำบลเจดีย์ ตำบลกระจัน ตำบลหนองโอ่ง ตำบลดอนคา ตำบลพลับพลาไชย และตำบลบ้านโข้ง) · เขตเลือกตั้งที่ 5 : อำเภอศรีประจันต์, อำเภอสามชุก และอำเภอหนองหญ้าไซ (ยกเว้นตำบลหนองหญ้าไซ ตำบลทัพหลวง และตำบลหนองราชวัตร · เขตเลือกตั้งที่ 6 : อำเภอด่านช้างและอำเภอเดิมบางนางบวช | 6 คน (เขตละ 1 คน) | |
พ.ศ. 2548 | |||
พ.ศ. 2550 | · เขตเลือกตั้งที่ 1 : อำเภอเมืองสุพรรณบุรี, อำเภอบางปลาม้า, อำเภอสองพี่น้อง และอำเภออู่ทอง · เขตเลือกตั้งที่ 2 : อำเภอดอนเจดีย์, อำเภอศรีประจันต์, อำเภอสามชุก, อำเภอเดิมบางนางบวช, อำเภอด่านช้าง และอำเภอหนองหญ้าไซ | 5 คน (เขต 1 เขตละ 3 คน และเขต 2 เขตละ 2 คน) | |
พ.ศ. 2554 | · เขตเลือกตั้งที่ 1 : อำเภอเมืองสุพรรณบุรีและอำเภอดอนเจดีย์ (เฉพาะตำบลไร่รถ) · เขตเลือกตั้งที่ 2 : อำเภอบางปลาม้าและอำเภอสองพี่น้อง (เฉพาะตำบลบางเลน ตำบลบางตาเถร ตำบลบางตะเคียน ตำบลบ้านกุ่ม ตำบลหัวโพธิ์ ตำบลบางพลับ ตำบลเนินพระปรางค์ ตำบลบ้านช้าง ตำบลต้นตาล ตำบลศรีสำราญ ตำบลดอนมะนาว และเทศบาลเมืองสองพี่น้อง) · เขตเลือกตั้งที่ 3 : อำเภออู่ทอง, อำเภอสองพี่น้อง (เฉพาะตำบลทุ่งคอก เทศบาลตำบลทุ่งคอก ตำบลหนองบ่อ และตำบลบ่อสุพรรณ) และอำเภอดอนเจดีย์ (เฉพาะตำบลสระกระโจมและเทศบาลตำบลสระกระโจม) · เขตเลือกตั้งที่ 4 : อำเภอสามชุก, อำเภอศรีประจันต์, อำเภอดอนเจดีย์ (เฉพาะตำบลดอนเจดีย์ เทศบาลตำบลดอนเจดีย์ ตำบลหนองสาหร่าย และตำบลทะเลบก) และอำเภอหนองหญ้าไซ (เฉพาะตำบลหนองหญ้าไซ เทศบาลตำบลหนองหญ้าไซ และตำบลหนองโพธิ์) · เขตเลือกตั้งที่ 5 : อำเภอด่านช้าง, อำเภอเดิมบางนางบวช และอำเภอหนองหญ้าไซ (เฉพาะตำบลหนองราชวัตร ตำบลแจงงาม ตำบลหนองขาม และตำบลทัพหลวง) | 5 คน (เขตละ 1 คน) | |
พ.ศ. 2557 | |||
พ.ศ. 2562 | · เขตเลือกตั้งที่ 1 : อำเภอเมืองสุพรรณบุรีและอำเภอบางปลาม้า (ยกเว้นตำบลวังน้ำเย็น ตำบลมะขามล้ม ตำบลวัดโบสถ์ ตำบลบางใหญ่ ตำบลกฤษณา และตำบลสาลี) · เขตเลือกตั้งที่ 2 : อำเภอสองพี่น้อง, อำเภอบางปลาม้า (เฉพาะตำบลวังน้ำเย็น ตำบลมะขามล้ม ตำบลวัดโบสถ์ ตำบลบางใหญ่ ตำบลกฤษณา และตำบลสาลี) และอำเภออู่ทอง (ยกเว้นตำบลอู่ทอง ตำบลหนองโอ่ง ตำบลดอนคา ตำบลพลับพลาไชย และตำบลบ้านโข้ง) · เขตเลือกตั้งที่ 3 : อำเภอสามชุก, อำเภอศรีประจันต์, อำเภอดอนเจดีย์ (เฉพาะตำบลไร่รถ ตำบลดอนเจดีย์ และตำบลหนองสาหร่าย) และอำเภออู่ทอง (เฉพาะตำบลอู่ทอง ตำบลหนองโอ่ง ตำบลดอนคา ตำบลพลับพลาไชย และตำบลบ้านโข้ง) · เขตเลือกตั้งที่ 4 : อำเภอด่านช้าง, อำเภอเดิมบางนางบวช, อำเภอหนองหญ้าไซ และอำเภอดอนเจดีย์ (เฉพาะตำบลทะเลบกและตำบลสระกระโจม) | 4 คน (เขตละ 1 คน) |
รายนามสมาชิกสภาผู้แทนราษฎรแบบแบ่งเขต
ชุดที่ 1–3; พ.ศ. 2476–2481
ชุดที่ | การเลือกตั้ง | เขตเลือกตั้งที่ 1 |
ชุดที่ 1 | พ.ศ. 2476 | นายมนูญ บริสุทธิ์ |
ชุดที่ 2 | พ.ศ. 2480 | นายสว่าง สนิทพันธ์ |
ชุดที่ 3 | พ.ศ. 2481 | นายสว่าง สนิทพันธ์ (เสียชีวิต) |
นายแสวง สนิทพันธ์ (แทนนายสว่าง) |
ชุดที่ 4; พ.ศ. 2489
เขต | ชุดที่ 4 เดือน มกราคม พ.ศ. 2489 | ชุดที่ 4 เดือน สิงหาคม พ.ศ. 2489 เลือกตั้งเพิ่มเติม |
1 | หลวงชายภูเบศร์ | นายกมล ชลศึกษ์ |
2 | – | นายสนิท บริสุทธิ์ |
ชุดที่ 5–7; พ.ศ. 2491–2495
ชุดที่ | การเลือกตั้ง | เขตเลือกตั้งที่ 1 | |
ชุดที่ 5 | พ.ศ. 2491 | ขุนวีระประศาสน์ | นายขวัญชัย ภมรพล |
พ.ศ. 2492 | – (เลือกตั้งเพิ่มเติม) | ||
ชุดที่ 7 | พ.ศ. 2495 | เรือเอก พระสาครบุรานุรักษ์ | นายสานนท์ สายสว่าง |
ชุดที่ 8–9; พ.ศ. 2500
ชุดที่ | การเลือกตั้ง | เขตเลือกตั้งที่ 1 | ||
ชุดที่ 8 | กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2500 | นายพีร์ บุนนาค | นายทองหยด จิตตะวีระ | นายถวิล วัฎฎานนท์ |
ชุดที่ 9 | ธันวาคม พ.ศ. 2500 | นายพีร์ บุนนาค | นายทองหยด จิตตะวีระ | นายบุญเอื้อ ประเสริฐสุวรรณ |
ชุดที่ 10; พ.ศ. 2512
- พรรคสหประชาไทย
- ไม่สังกัดพรรคการเมือง
ลำดับ | ชุดที่ 10 พ.ศ. 2512 |
1 | นายสุจิตต์ ศิลาเจริญ |
2 | นายทองหยด จิตตะวีระ |
3 | นายวิภาศ อินสว่าง |
4 | นายบุญเอื้อ ประเสริฐสุวรรณ |
ชุดที่ 11–18; พ.ศ. 2518–2535
ชุดที่ | การเลือกตั้ง | เขตเลือกตั้งที่ 1 | เขตเลือกตั้งที่ 2 | |||
ชุดที่ 11 | พ.ศ. 2518 | นายบุญเอื้อ ประเสริฐสุวรรณ | นายทองหยด จิตตวีระ | นายวิรัช วัฒนไกร | นายประภัตร โพธสุธน | นายพีร์ บุนนาค |
ชุดที่ 12 | พ.ศ. 2519 | นายบรรหาร ศิลปอาชา | นายทองหยด จิตตวีระ | นายไพศาล แสนใจงาม | นายสกนธ์ วัชราไทย | |
ชุดที่ 13 | พ.ศ. 2522 | นายชุมพล ศิลปอาชา | นายบุญเอื้อ ประเสริฐสุวรรณ | นายประมวล สุวรรณเกิด | ||
ชุดที่ 14 | พ.ศ. 2526 | นายบรรหาร ศิลปอาชา | นายจองชัย เที่ยงธรรม | |||
ชุดที่ 15 | พ.ศ. 2529 | นายจองชัย เที่ยงธรรม | ||||
ชุดที่ 16 | พ.ศ. 2531 | นายจองชัย เที่ยงธรรม | ||||
ชุดที่ 17 | มีนาคม พ.ศ. 2535 | |||||
ชุดที่ 18 | กันยายน พ.ศ. 2535 |
ชุดที่ 19–20; พ.ศ. 2538–2539
เขต | ชุดที่ 19 พ.ศ. 2538 | ชุดที่ 20 พ.ศ. 2539 |
1 | นายบรรหาร ศิลปอาชา | |
นายบุญเอื้อ ประเสริฐสุวรรณ | นายณัฐวุฒิ ประเสริฐสุวรรณ | |
นายชุมพล ศิลปอาชา | นายชุมพล ศิลปอาชา (ลาออก/ไม่มีเลือกตั้งใหม่) | |
2 | นางสาวกัญจนา ศิลปอาชา | |
นายประภัตร โพธสุธน | ||
นายจองชัย เที่ยงธรรม |
ชุดที่ 21–22; พ.ศ. 2544–2548
เขต | ชุดที่ 21 พ.ศ. 2544 | ชุดที่ 22 พ.ศ. 2548 |
1 | นายวราวุธ ศิลปอาชา | |
2 | นางสาวกัญจนา ศิลปอาชา | |
3 | นายณัฐวุฒิ ประเสริฐสุวรรณ | |
4 | นายบรรหาร ศิลปอาชา | |
5 | นายประภัตร โพธสุธน | นายยุทธนา โพธสุธน |
6 | นายจองชัย เที่ยงธรรม | นายเสมอกัน เที่ยงธรรม |
ชุดที่ 23; พ.ศ. 2550
ชุดที่ | การเลือกตั้ง | เขตเลือกตั้งที่ 1 | เขตเลือกตั้งที่ 2 | |||
ชุดที่ 23 | พ.ศ. 2550 | นายบรรหาร ศิลปอาชา (ถูกตัดสิทธิ์ทางการเมือง 5 ปี) | นายณัฐวุฒิ ประเสริฐสุวรรณ (ถูกตัดสิทธิ์ทางการเมือง 5 ปี) | นายวราวุธ ศิลปอาชา (ถูกตัดสิทธิ์ทางการเมือง 5 ปี) | นายเสมอกัน เที่ยงธรรม (ถูกตัดสิทธิ์ทางการเมือง 5 ปี) | นายยุทธนา โพธสุธน (ถูกตัดสิทธิ์ทางการเมือง 5 ปี) |
นายนิติวัฒน์ จันทร์สว่าง (แทนนายบรรหาร) | นายชาญชัย ประเสริฐสุวรรณ (แทนนายณัฐวุฒิ) | นายนพดล มาตรศรี (แทนนายวราวุธ) | นายเจรจา เที่ยงธรรม (แทนนายเสมอกัน) | นางสาวพัชรี โพธสุธน (แทนนายยุทธนา) |
ชุดที่ 24–25; พ.ศ. 2554–2562
ชุดที่ | การเลือกตั้ง | เขตเลือกตั้งที่ 1 | เขตเลือกตั้งที่ 2 | เขตเลือกตั้งที่ 3 | เขตเลือกตั้งที่ 4 | เขตเลือกตั้งที่ 5 |
ชุดที่ 24 | พ.ศ. 2554 | นายสรชัด สุจิตต์ | นายชาญชัย ประเสริฐสุวรรณ | นายนพดล มาตรศรี | นางสาวพัชรี โพธสุธน | นายสหรัฐ กุลศรี |
ชุดที่ 25 | พ.ศ. 2562 | นายณัฐวุฒิ ประเสริฐสุวรรณ | นายประภัตร โพธสุธน | นายเสมอกัน เที่ยงธรรม | ยุบเขต 5 |
รูปภาพ
อ้างอิง
- "ประกาศคณะกรรมการการเลือกตั้ง เรื่อง จำนวนสมาชิกสภาผู้แทนราษฎรแบบแบ่งเขตเลือกตั้งที่แต่ละจังหวัดจะพึงมี และจำนวนเขตเลือกตั้งแบบแบ่งเขตเลือกตั้งของแต่ละจังหวัด" (PDF). ราชกิจจานุเบกษา. 136 (10 ก): 2. 24 มกราคม 2562. Check date values in:
|date=
(help) - อาร์วายทีไนน์,สมาชิกสภาผู้แทนราษฎรจากการเลือกตั้งครั้งแรก
- รัฐสภาไทย,สมาชิกสภาผู้แทนราษฎรชุดที่ 23
- ราชกิจจานุเบกษา,ประกาศคณะกรรมการการเลือกตั้ง เรื่อง ผลการเลือกตั้งสมาชิกสภาผู้แทนราษฎรแบบแบ่งเขตเลือกตั้งแทนตำแหน่งที่ว่าง,เล่ม ๑๒๖ ตอนที่ ๔ ก, ๒๑ มกราคม พ.ศ. ๒๕๕๒, หน้า ๘
แหล่งข้อมูลอื่น
- คณะกรรมการการเลือกตั้งจังหวัดสุพรรณบุรี