รางวัลออสการ์ สาขาภาพยนตร์ยอดเยี่ยม
รางวัลออสการ์ สาขาภาพยนตร์ยอดเยี่ยม (อังกฤษ: Academy Award for Best Picture) เป็นหนึ่งใน รางวัลออสการ์ ที่จัดขึ้นทุกปีโดยโดย สถาบันศิลปะภาพยนตร์และวิทยาการ (อังกฤษ: Academy of Motion Picture Arts and Sciences) จัดขึ้นครั้งแรกเมื่อปี ค.ศ. 1929 โดยรางวัลนี้มอบให้กับผู้อำนวยการสร้างของภาพยนตร์ และเป็นสาขาเดียวที่สมาชิกของสถาบันทุกคนมีสิทธิ์ส่งการเสนอชื่อและลงคะแนนในการลงคะแนนเสียงครั้งสุดท้าย สาขาภาพยนตร์ยอดเยี่ยมมักจะเป็นรางวัลสุดท้ายที่ประกาศในค่ำคืนและถือเป็นรางวัลอันทรงเกียรติที่สุดของงาน
รางวัลออสการ์ สาขาภาพยนตร์ยอดเยี่ยม | |
---|---|
รางวัลสำหรับ | ภาพยนตร์ยอดเยี่ยมแห่งปี |
ประเทศ | สหรัฐ |
นำเสนอโดย | สถาบันศิลปะภาพยนตร์และวิทยาการ |
รางวัลแรก | 16 พฤษภาคม 1929 | (สำหรับภาพยนตร์ที่ฉายในปี ค.ศ. 1927/1928)
ภาพยนตร์ที่ชนะเลิศล่าสุด | โนแมดแลนด์ (2020) |
เว็บไซต์ | oscars.org |
เสาของบันไดใหญ่ที่โรงละครดอลบีในฮอลลีวูด ซึ่งเป็นสถานที่จัดพิธีมอบรางวัลออสการ์มาตั้งแต่ปี ค.ศ. 2002 จัดแสดงภาพยนตร์ทุกเรื่องที่ได้รับรางวัลในสาขาภาพยนตร์ยอดเยี่ยม ตั้งแต่เริ่มก่อตั้งรางวัล มีภาพยนตร์ที่เคยได้รับการเสนอชื่อทั้งหมด 571 เรื่องและมีภาพยนตร์ที่ได้รับรางวัลทั้งหมด 93 เรื่อง
ประวัติศาสตร์
การเปลี่ยนชื่อสาขา
ภาพยนตร์ได้รับรางวัลและภาพยนตร์ที่ได้รับการเสนอชื่อเข้าชิง
รายชื่อภาพยนตร์ต่อไปนี้ จะแสดงรายชื่อภาพยนตร์ที่ได้รับรางวัลออสการ์ สาขาภาพยนตร์ยอดเยี่ยมในปีนั้น ๆ แล้วตามด้วยภาพยนตร์ที่ได้รับการเสนอชื่อเข้าชิงในปีเดียวกัน ปี ค.ศ.ที่แสดงจะเป็นปีที่ภาพยนตร์เรื่องนั้นฉายครั้งแรกที่ลอสแอนเจลิส ไม่ใช่ปีที่ได้รับรางวัล
คริสต์ทศวรรษ 1920
ปี | เรื่อง | ค่าย |
---|---|---|
1927/28 (ครั้งที่ 1) | ||
Wings | เฟมัส เพลย์เยอร์-แลสกี | |
7th Heaven | ฟอกซ์ ฟีล์ม | |
The Racket | เดอะ แคดโด คอมพานี | |
1928/29 (ครั้งที่ 2) | ||
The Broadway Melody | เมโทร-โกลด์วิน-เมเยอร์ | |
Alibi | ฟีเจอร์ โปรดักชันส์ | |
Hollywood Revue | เมโทร-โกลด์วิน-เมเยอร์ | |
In Old Arizona | ฟอกซ์ ฟีล์ม | |
The Patriot | พาราเมาต์ เฟมัส แลสกี |
คริสต์ทศวรรษ 1930
ปี | เรื่อง | ค่าย |
---|---|---|
1929/30 (ครั้งที่ 3) | ||
All Quiet on the Western Front - สนามรบ สนามชีวิต | ยูนิเวอร์แซล | |
The Big House | คอสโมโพลีแทน | |
Disraeli | วอร์เนอร์บราเธอส์ | |
The Divorcee | เมโทร-โกลด์วิน-เมเยอร์ | |
The Love Parade | พาราเมาต์ เฟมัส แลสกี | |
1930/31 (ครั้งที่ 4) | ||
Cimarron | อาร์เคโอ เรดิโอ | |
East Lynne | ฟ็อกซ์ ฟีล์ม | |
The Front Page | เดอะ แคดโด คอมพานี | |
Skippy | พาราเมาต์ พับลิก | |
Trader Horn | เมโทร-โกลด์วิน-เมเยอร์ | |
1931/32 (ครั้งที่ 5) | ||
Grand Hotel | เมโทร-โกลด์วิน-เมเยอร์ | |
Arrowsmith | ซามูเอล โกลด์วิน โปรดักชันส์ | |
Bad Girl | ฟ็อกซ์ ฟีล์ม | |
The Champ | เมโทร-โกลด์วิน-เมเยอร์ | |
Five Star Final | เฟิร์ส เนชันนัล | |
One Hour with You | พาราเมาต์ พับลิก | |
Shanghai Express | พาราเมาต์ พับลิก | |
One Hour with You | พาราเมาต์ พับลิก | |
The Smiling Lieutenant | พาราเมาต์ พับลิก | |
1932/33 (ครั้งที่ 6) | ||
Cavalcade | ฟ็อกซ์ ฟีล์ม | |
42nd Street | วอร์เนอร์บราเธอส์ | |
A Farewell to Arms | พาราเมาท์ | |
I Am a Fugitive from a Chain Gang | วอร์เนอร์บราเธอส์ | |
Lady for a Day | โคลัมเบียพิคเจอร์ส | |
สี่ดรุณี | อาร์เคโอ เรดิโอ | |
The Private Life of Henry VIII | ลอนดอนฟีล์ม | |
She Done Him Wrong | พาราเมาต์พิกเจอส์ | |
Smilin' Through | เมโทร-โกลด์วิน-เมเยอร์ | |
State Fair | ฟ็อกซ์ฟีล์ม | |
1934 (ครั้งที่ 7) | ||
It Happened One Night - รักข้ามคืน | โคลัมเบียพิคเจอร์ส | |
The Barretts of Wimpole Street | เมโทร-โกลด์วิน-เมเยอร์ | |
คลีโอพัตรา | พาราเมาท์ | |
Flirtation Walk | เฟิร์สเนชันนัล | |
The Gay Divorcee | อาร์เคโอ เรดิโอ | |
Here Comes the Navy | วอร์เนอร์บราเธอส์ | |
The House of Rothschild | ทเวนตีเซนจูรี พิกเจอส์ | |
Imitation of Life | ยูนิเวอร์แซล | |
One Night of Love | โคลัมเบียพิกเจอส์ | |
The Thin Man | เมโทร-โกลด์วิน-เมเยอร์ | |
Viva Villa! | เมโทร-โกลด์วิน-เมเยอร์ | |
The White Parade | เจซซี แอล แลสกี | |
1935 (ครั้งที่ 8) | ||
Mutiny on the Bounty | เมโทร-โกลด์วิน-เมเยอร์ | |
Alice Adam | อาร์เคโอ เรดิโอ | |
Broadway Melody of 1936 | เมโทร-โกลด์วิน-เมเยอร์ | |
Captain Blood | คอสโมโพลีแทน | |
David Copperfield | เมโทร-โกลด์วิน-เมเยอร์ | |
The Informer | อาร์เคโอ เรดิโอ | |
The Lives of a Bengal Lancer | พาราเมาท์ | |
A Midsummer Night's Dream | วอร์เนอร์บราเธอส์ | |
เลมีเซราบล์ | ทเวนตีเซนจูรี พิกเจอส์ | |
Naughty Marietta | เมโทร-โกลด์วิน-เมเยอร์ | |
Ruggles of Red Gap | พาราเมาท์ | |
Top Hat | อาร์เคโอ เรดิโอ | |
1936 (ครั้งที่ 9) | ||
The Great Ziegfeld | เมโทร-โกลด์วิน-เมเยอร์ | |
Anthony Adverse | วอร์เนอร์บราเธอส์ | |
Dodsworth | ซามูเอล โกลด์วิน โปรดักชันส์ | |
Libeled Lady | เมโทร-โกลด์วิน-เมเยอร์ | |
David Copperfield | เมโทร-โกลด์วิน-เมเยอร์ | |
Mr. Deeds Goes to Town | โคลัมเบีย พิกเจอส์ | |
โรเมโอและจูเลียต | เมโทร-โกลด์วิน-เมเยอร์ | |
San Francisco | เมโทร-โกลด์วิน-เมเยอร์ | |
The Story of Louis Pasteur | คอสโมโพลีแทน | |
A Tale of Two Cities | เมโทร-โกลด์วิน-เมเยอร์ | |
Three Smart Girls | ยูนิเวอร์แซล | |
1937 (ครั้งที่ 10) | ||
The Life of Emile Zola | วอร์เนอร์บราเธอส์ | |
Anthony Adverse | วอร์เนอร์บราเธอส์ | |
The Awful Truth | โคลัมเบีย พิคเจอส์ | |
Captains Courageous | เมโทร-โกลด์วิน-เมเยอร์ | |
Dead End | ซามูเอล โกลด์วิน โปรดักชันส์ | |
The Good Earth | เมโทร-โกลด์วิน-เมเยอร์ | |
In Old Chicago | ทเวนตีท์เซนจูรี ฟ็อกซ์ | |
Lost Horizon | โคลัมเบีย พิคเจอส์ | |
One Hundred Men and a Girl | ยูนิเวอร์แซล | |
Stage Door | อาร์เคโอ เรดิโอ | |
A Star Is Born | เซลซ์นิค อินเตอร์เนชันนัล พิกเจอส์ | |
1938 (ครั้งที่ 11) | ||
You Can't Take It with You - ครอบครัวหรรษา หัวใจดวงโต | โคลัมเบีย พิกเจอส์ | |
The Adventures of Robin Hood | วอร์เนอร์บราเธอส์ | |
Alexander's Ragtime Band | ทเวนตีท์เซนจูรี ฟ็อกซ์ | |
Boys Town | เมโทร-โกลด์วิน-เมเยอร์ | |
The Citadel | เมโทร-โกลด์วิน-เมเยอร์ | |
Four Daughters | วอร์เนอร์บราเธอส์ | |
Grand Illusion | เรียลลิเซชัน | |
Jezebel -วนิดามารยา | วอร์เนอร์บราเธอส์ | |
Pygmalion | เมโทร-โกลด์วิน-เมเยอร์ | |
Test Pilot | เมโทร-โกลด์วิน-เมเยอร์ | |
1939 (ครั้งที่ 12) | ||
วิมานลอย | เซลซ์นิค อินเตอร์เนชันนัล พิกเจอส์ เมโทร-โกลด์วิน-เมเยอร์ | |
ชัยชนะที่มืดมน | วอร์เนอร์บราเธอส์ | |
Goodbye Mr.chips | เมโทร-โกลด์วิน-เมเยอร์ | |
Love Affair | อาร์เคโอ เรดิโอ | |
Mr.Smith Goes to Washington | โคลัมเบีย พิคเจอส์ | |
Ninotchka | เมโทร-โกลด์วิน-เมเยอร์ | |
Of Mice and Men -เพื่อนยาก | ฮัล โรช สตูดิโอ | |
Stagecoach - ฝ่าดงแดนเถื่อน | วอลเตอร์ เวงเกอร์ โปรดักชันส์ | |
พ่อมดแห่งเมืองออซ | เมโทร-โกลด์วิน-เมเยอร์ | |
Wuthering Heights | ซามูเอล โกลด์วิน โปรดักชันส์ |
คริสต์ทศวรรษ 1940
ปี | เรื่อง | ค่าย |
---|---|---|
1940 (ครั้งที่ 13) | ||
Rebecca | เซลซ์นิค อินเตอร์เนชันนัล พิกเจอส์ | |
The Grapes of Wrath - ผลพวงแห่งความคับแค้น | ทเวนตีท์เซนจูรี ฟ็อกซ์ | |
The Great Dictator - จอมเผด็จการผู้ยิ่งใหญ่ | ชาร์ลี แชปลิน โปรดักชันส์ | |
Foreign Correspondent | วอลเตอร์ ว้ากเนอร์ | |
All This, and Heaven Too | วอร์เนอร์ บราเธอส์ | |
คิตตี้ ฟอยล์ | อาร์เคโอ เรดิโอ | |
The Letter | วอร์เนอร์ บราเธอส์ | |
The Long Voyage Home | อาร์โกซี-เวนเกอร์ | |
Our Town | โซล เลสเซอร์ | |
The Philadelphia Story | เมโทร-โกลด์วิน-เมเยอร์ | |
1941 (ครั้งที่ 14) | ||
How Green Was My Valley - ชีวิตต้องสู้ | ทเวนตีท์เซนจูรี ฟ็อกซ์ | |
เรือนอาญารัก | ซามูเอล โกลด์วิน โปรดักชันส์ | |
ซิติเซนเคน | อาร์เคโอ เรดิโอ | |
Blossoms in the Dust | เมโทร-โกลด์วิน-เมเยอร์ | |
Here Comes Mr. Jordan | โคลัมเบีย พิคเจอส์ | |
Hold Back the Dawn - กลั้นรุ่งอรุณ | พาราเมาท์ พิคเจอส์ | |
The Maltese Falcon - เหยี่ยวอาถรรพ์ | วอร์เนอร์บราเธอส์ | |
Sergeant York | วอร์เนอร์บราเธอส์ | |
Suspicion | อาร์เคโอ เรดิโอ | |
1942 (ครั้งที่ 15) | ||
Mrs. Miniver - กุหลาบแห่งความดี | เมโทร-โกลด์วิน-เมเยอร์ | |
49th Parallel - ฝ่านรกสมรภูมิเดือด | ออร์ตัส | |
King's Row | วอร์เนอร์บราเธอส์ | |
The Magnificent Ambersons | เมอร์คิวรี | |
The Pied Piper | ทเวนตีท์เซนจูรี ฟ็อกซ์ | |
The Pride of the Yankees | ซามูเอล โกลด์วิน โปรดักชันส์ | |
Random Harvest - ผู้หญิงหัวใจสุดแกร่ง | เมโทร-โกลด์วิน-เมเยอร์ | |
The Talk of the Town | โคลัมเบียพิคเจอส์ | |
Wake Island | พาราเมาท์ | |
Yankee Doodle Dandy | วอร์เนอร์บราเธอส์ |
- 1943 Casablanca - Warner Bros. - Hal B. Wallis
- For Whom the Bell Tolls - Paramount - Sam Wood
- Heaven Can Wait - 20th Century-Fox - Ernst Lubitsch
- The Human Comedy - Metro-Goldwyn-Mayer - Clarence Brown
- In Which We Serve - Two Cities, United Artists - Noel Coward
- Madame Curie - Metro-Goldwyn-Mayer - Sidney Franklin
- The More the Merrier - Columbia - George Stevens
- The Ox-Bow Incident - 20th Century-Fox - Lamar Trotti
- The Song of Bernadette - 20th Century-Fox - William Perlberg
- Watch on the Rhine - Warner Bros. - Hal B. Wallis
- 1944 Going My Way - Paramount - Leo McCarey
- Double Indemnity - Paramount - Joseph Sistrom
- Gaslight - Metro-Goldwyn-Mayer - Arthur Hornblow, Jr.
- Since You Went Away - Selznick, United Artists - David O. Selznick
- Wilson - 20th Century-Fox - Darryl F. Zanuck
- 1945 The Lost Weekend - Paramount - Charles Brackett
- Anchors Aweigh - Metro-Goldwyn-Mayer - Joe Pasternak
- The Bells of St. Mary's - Rainbow, RKO Radio - Leo McCarey
- Mildred Pierce - Warner Bros. - Jerry Wald
- Spellbound - Selznick, United Artists - David O. Selznick
- 1946 The Best Years of Our Lives - Goldwyn, RKO Radio - Samuel Goldwyn
- Henry V - Rank-Two Cities, United Artists - Laurence Olivier
- It's a Wonderful Life - Liberty, RKO Radio - Frank Capra
- The Razor's Edge - 20th Century-Fox - Darryl F. Zanuck
- The Yearling - Metro-Goldwyn-Mayer - Sidney Franklin
- 1947 Gentleman's Agreement - 20th Century-Fox - Darryl F. Zanuck
- The Bishop's Wife - Goldwyn, RKO Radio - Samuel Goldwyn
- Crossfire - RKO Radio - Adrian Scott
- Great Expectations - Rank-Cineguild, U-I - Ronald Neame
- Miracle on 34th Street - 20th Century-Fox - William Perlberg
- 1948 Hamlet - J. Arthur Rank-Two Cities Films, U-I - Laurence Olivier
- Johnny Belinda - Warner Bros. - Jerry Wald
- The Red Shoes - Rank-Archers, Eagle-Lion - Michael Powell and Emeric Pressburger
- The Snake Pit - 20th Century-Fox - Anatole Litvak and Robert Bassler
- The Treasure of the Sierra Madre - Warner Bros. - Henry Blanke
- 1949 All the King's Men - Rossen, Columbia - Robert Rossen
- Battleground - Metro-Goldwyn-Mayer - Dore Schary
- The Heiress - Paramount - William Wyler
- A Letter to Three Wives - 20th Century-Fox - Sol C. Siegel
- Twelve O'Clock High - 20th Century-Fox - Darryl F. Zanuck
คริสต์ทศวรรษ 1950
- 1950 All About Eve - 20th Century-Fox - Darryl F. Zanuck
- Born Yesterday - Columbia - S. Sylvan Simon
- Father of the Bride - Metro-Goldwyn-Mayer - Pandro S. Berman
- King Solomon's Mines - Metro-Goldwyn-Mayer - Sam Zimbalist
- Sunset Boulevard - Paramount - Charles Brackett
From 1951 on, the individual producer (rather than the production company) receives this award.
- 1951 An American in Paris - Metro-Goldwyn-Mayer - Arthur Freed
- Decision Before Dawn - 20th Century-Fox - Anatole Litvak and Frank McCarthy
- A Place in the Sun - Paramount - George Stevens
- Quo Vadis - Metro-Goldwyn-Mayer - Sam Zimbalist
- A Streetcar Named Desire - Feldman, Warner Bros. - Charles K. Feldman
- 1952 The Greatest Show on Earth - DeMille, Paramount - Cecil B. DeMille
- High Noon - United Artists - Stanley Kramer
- Ivanhoe - Metro-Goldwyn-Mayer - Pandro S. Berman
- Moulin Rouge - United Artists - John Huston
- The Quiet Man - Argosy, Republic - John Ford and Merian C. Cooper
- 1953 From Here to Eternity - Columbia - Buddy Adler
- Julius Caesar - Metro-Goldwyn-Mayer - John Houseman
- The Robe - 20th Century-Fox - Frank Ross
- Roman Holiday - Paramount - William Wyler
- Shane - Paramount - George Stevens
- 1954 On the Waterfront - Horizon-American, Columbia - Sam Spiegel
- The Caine Mutiny - Kramer, Columbia - Stanley Kramer
- The Country Girl - Perlberg-Seaton, Paramount - William Perlberg
- Seven Brides for Seven Brothers - Metro-Goldwyn-Mayer - Jack Cummings
- Three Coins in the Fountain - 20th Century-Fox - Sol C. Siegel
- 1955 Marty - Hecht-Lancaster, United Artists - Harold Hecht
- Love Is a Many-Splendored Thing - 20th Century-Fox - Buddy Adler
- Mister Roberts - Orange, Warner Bros. - Leland Hayward
- Picnic - Columbia - Fred Kohlmar
- The Rose Tattoo - Wallis, Paramount - Hal B. Wallis
- 1956 Around the World in Eighty Days - Todd, United Artists - Michael Todd
- Friendly Persuasion - Allied Artists - William Wyler
- Giant - Warner Bros. - George Stevens and Henry Ginsberg
- The King and I - 20th Century-Fox - Charles Brackett
- The Ten Commandments - DeMille, Paramount - Cecil B. DeMille
- 1957 The Bridge on the River Kwai - Horizon, Columbia - Sam Spiegel
- Peyton Place - 20th Century-Fox - Jerry Wald
- Sayonara - Goetz, Warner Bros. - William Goetz
- 12 Angry Men - Orion-Nova, United Artists - Henry Fonda, and Reginald Rose
- Witness for the Prosecution - Small-Hornblow, United Artists - Arthur Hornblow, Jr.
- 1958 Gigi - Metro-Goldwyn-Mayer - Arthur Freed
- Auntie Mame - Warner Bros. - Jack L. Warner
- Cat on a Hot Tin Roof - Metro-Goldwyn-Mayer - Lawrence Weingarten
- The Defiant Ones - Kramer, United Artists - Stanley Kramer
- Separate Tables - Hecht-Hill-Lancaster, United Artists - Harold Hecht
- 1959 Ben-Hur - Metro-Goldwyn-Mayer - Sam Zimbalist (posthumous award)
- Anatomy of a Murder - Preminger, Columbia - Otto Preminger
- The Diary of Anne Frank - 20th Century-Fox - George Stevens
- The Nun's Story - Warner Bros. - Henry Blanke
- Room at the Top - Romulus, Continental - John Woolf and James Woolf
คริสต์ทศวรรษ 1960
- 1960 The Apartment - Mirisch, United Artists - Billy Wilder
- The Alamo - Batjac, United Artists - John Wayne
- Elmer Gantry - Lancaster-Brooks, United Artists - Bernard Smith
- Sons and Lovers - Wald, 20th Century-Fox - Jerry Wald
- The Sundowners - Warner Bros. - Fred Zinnemann
- 1961 West Side Story - Mirisch-B&P Enterprises, United Artists - Robert Wise
- Fanny - Mannsfield, Warner Bros. - Joshua Logan
- The Guns of Navarone - Foreman, Columbia - Carl Foreman
- The Hustler - Rossen, 20th Century-Fox - Robert Rossen
- Judgment at Nuremberg - Kramer, United Artists - Stanley Kramer
- 1962 Lawrence of Arabia - Horizon-Spiegel-Lean, Columbia - Sam Spiegel
- The Longest Day - Zanuck, 20th Century-Fox - Darryl F. Zanuck
- The Music Man - Warner Bros. - Morton DaCosta
- Mutiny on the Bounty - Arcola, Metro-Goldwyn-Mayer - Aaron Rosenberg
- To Kill a Mockingbird - Pakula, Mulligan, Brentwood, U-I - Alan J. Pakula
- 1963 Tom Jones - Woodfall, United Artists-Lopert - Tony Richardson
- America, America - Athena, Warner Bros. - Elia Kazan
- Cleopatra - Wanger, 20th Century-Fox - Walter Wanger
- How the West Was Won - Metro-Goldwyn-Mayer and Cinerama - Bernard Smith
- Lilies of the Field - Rainbow, United Artists - Ralph Nelson
- 1964 My Fair Lady - Warner Bros. - Jack L. Warner
- Becket - Wallis, Paramount - Hal B. Wallis
- Dr. Strangelove or: How I Learned to Stop Worrying and Love the Bomb - Hawk Films, Columbia - Stanley Kubrick
- Mary Poppins - Disney, Buena Vista - Walt Disney, Bill Walsh
- Zorba the Greek - Rochley, International Classics/20th Century-Fox - Michael Cacoyannis
- 1965 The Sound of Music - Argyle, 20th Century-Fox - Robert Wise
- Darling - Anglo-Amalgamated, Embassy - Joseph Janni
- Doctor Zhivago - Ponti, Metro-Goldwyn-Mayer - Carlo Ponti
- Ship of Fools - Kramer, Columbia - Stanley Kramer
- A Thousand Clowns - Harrell, United Artists - Fred Coe
- 1966 A Man for All Seasons - Highland, Columbia - Fred Zinnemann
- Alfie - Sheldrake, Paramount - Lewis Gilbert
- The Russians Are Coming, the Russians Are Coming - Mirisch, United Artists - Norman Jewison
- The Sand Pebbles - Argyle-Solar, 20th Century-Fox - Robert Wise
- Who's Afraid of Virginia Woolf? - Chenault, Warner Bros. - Ernest Lehman
- 1967 In the Heat of the Night - Mirisch, United Artists - Walter Mirisch
- Bonnie and Clyde - Tatira-Hiller, Warner Bros.-Seven Arts - Warren Beatty
- Doctor Dolittle - Apjac, 20th Century-Fox - Arthur P. Jacobs
- The Graduate - Nichols-Turman, Embassy - Lawrence Turman
- Guess Who's Coming to Dinner - Kramer, Columbia - Stanley Kramer
- 1968 Oliver! - Romulus, Columbia - John Woolf
- Funny Girl - Rastar, Columbia - Ray Stark
- The Lion in Winter - Hawarth, Avco Embassy - Martin Poll
- Rachel, Rachel - Kayos, Warner Bros. - Paul Newman
- Romeo and Juliet - B.H.E.-Verona-De Laurentis, Paramount - Anthony Havelock-Allan, John Brabourne
- 1969 Midnight Cowboy - Hellman-Schlesinger, United Artists - Jerome Hellman
- Anne of the Thousand Days - Wallis, Universal - Hal B. Wallis
- Butch Cassidy and the Sundance Kid - Hill-Monash, 20th Century-Fox - John Foreman
- Hello, Dolly! - Chenault, 20th Century-Fox - Ernest Lehman
- Z - Reggane Films-O.N.C.I.C., Cinema V - Jacques Perrin, Ahmed Rachedi
คริสต์ทศวรรษ 1970
- 1970 Patton - 20th Century-Fox - Frank McCarthy
- Airport - Hunter, Universal - Ross Hunter
- Five Easy Pieces - BBS Productions, Columbia - Bob Rafelson, Richard Wechsler
- Love Story - Paramount - Howard G. Minsky
- MASH - Aspen, 20th Century-Fox - Ingo Preminger
- 1971 The French Connection - D'Antoni-Schine-Moore, 20th Century-Fox - Philip D'Antoni
- A Clockwork Orange - Haek Films, Warner Bros. - Stanley Kubrick
- Fiddler on the Roof - Mirisch-Cartier, United Artists - Norman Jewison
- The Last Picture Show - BBS Productions, Columbia - Stephen J. Friedman
- Nicholas and Alexandra - Horizon, Columbia - Sam Spiegel
- 1972 The Godfather - Ruddy, Paramount - Albert S. Ruddy
- Cabaret - ABC Pictures, Allied Artists - Cy Feuer
- Deliverance - Warner Bros. - John Boorman
- Sounder - Radnitz/Mattel, 20th Century-Fox - Robert B. Radnitz
- The Emigrants (Utvandrarna) - Svensk Filmindusttri, Warner Bros. (Swedish) - Bengt Forslund
- 1973 The Sting - Bill/Phillips-Hill, Zanuck/Brown, Universal - Tony Bill, Michael Phillips, Julia Phillips
- American Graffiti - Lucasfilm/Coppola Company, Universal - Francis Ford Coppola and Gary Kurtz
- The Exorcist - Hoya, Warner Bros. - William Peter Blatty
- A Touch of Class - Brut Prods., Avco Embassy - Melvin Frank
- Cries and Whispers - Svenska Filminstitutet-Cinematograph AB Prod., New World Pictures (Swedish) - Ingmar Bergman
- 1974 The Godfather Part II - Coppola Company, Paramount - Francis Ford Coppola, Gray Frederickson, Fred Roos
- Chinatown - Evans, Paramount - Robert Evans
- The Conversation - Directors Company, Paramount - Francis Ford Coppola
- Lenny - Worth, United Artists - Marvin Worth
- The Towering Inferno - Irwin Allen, 20th Century-Fox/Warner Bros. - Irwin Allen
- 1975 One Flew Over the Cuckoo's Nest - Fantasy Films, United Artists - Saul Zaentz, Michael Douglas
- Barry Lyndon - Hawk Films, Warner Bros. - Stanley Kubrick
- Dog Day Afternoon - Warner Bros. - Martin Bregman, Martin Elfand
- Jaws - Zanuck/Brown, Universal - Richard D. Zanuck
- Nashville - ABC Entertainment-Weintraub-Altman, Paramount - Robert Altman
- 1976 Rocky - Chartoff-Winkler, United Artists - Irwin Winkler, Robert Chartoff
- All the President's Men - Wildwood, Warner Bros. - Walter Coblenz
- Bound for Glory - United Artists - Robert F. Blumofe, Harold Leventhal
- Network - Gottfried/Chayefsky, Metro-Goldwyn-Mayer/United Artists - Howard Gottfried
- Taxi Driver - Bill/Phillips-Scorsese - Michael Phillips, Julia Phillips
- 1977 Annie Hall - Rollins-Joffe, United Artists - Charles H. Joffe
- 1978 The Deer Hunter - EMI Films/Cimino, Universal - Barry Spikings, Michael Deeley, Michael Cimino, John Peverall
- Coming Home - Hellman, United Artists - Jerome Hellman
- Heaven Can Wait - Dogwood, Paramount - Warren Beatty
- Midnight Express - Casablanca-Filmworks, Columbia - Alan Marshall and David Puttnam
- An Unmarried Woman - 20th Century-Fox - Paul Mazursky and Tony Ray
- 1979 Kramer vs. Kramer - Jaffe, Columbia - Stanley R. Jaffe
- Apocalypse Now - Omni Zoetrope, United Artists - Francis Ford Coppola with Fred Roos, Gray Frederickson and Tom Sternberg
- All That Jazz - Columbia/20th Century-Fox - Robert Alan Aurthur (posthumous nomination)
- Breaking Away - 20th Century-Fox - Peter Yates
- Norma Rae - 20th Century-Fox - Tamara Asseyev and Alex Rose
คริสต์ทศวรรษ 1980
- 1980 Ordinary People - Wildwood, Paramount - Ronald L. Schwary
- Coal Miner's Daughter - Schwartz, Universal - Bernard Schwartz
- The Elephant Man - Brooksfilms, Paramount - David Lynch
- Raging Bull - Chartoff-Winkler, United Artists - Irwin Winkler and Robert Chartoff
- Tess - Renn-Burrill Société Française de Production (S.F.P.), Columbia - Claude Berri and Timothy Burrill
- 1981 Chariots of Fire - Enigma, The Ladd Company/Warner Bros. - David Puttnam
- Reds - J.R.S., Paramount - Warren Beatty
- Atlantic City - International Cinema Corporation, Paramount - Denis Heroux
- On Golden Pond - ITC Films/IPC Films, Universal/Associated Film Distribution - Bruce Gilbert
- Raiders of the Lost Ark - Lucasfilm, Paramount - Frank Marshall
- 1982 Gandhi - Indo-British Films, National Film Development Corp., Carolina Bank, Ltd., Columbia - Richard Attenborough
- E.T. the Extra-Terrestrial - Universal - Steven Spielberg and Kathleen Kennedy
- Missing - Universal/PolyGram, Universal - Edward Lewis and Mildred Lewis
- Tootsie - Mirage/Punch, Columbia - Sydney Pollack and Dick Richards
- The Verdict - Fox-Zanuck/Brown, 20th Century Fox - Richard D. Zanuck and (producer)
- 1983 Terms of Endearment - Brooks, Paramount - James L. Brooks
- The Big Chill - Carson Productions Group, Columbia - Michael Shamberg
- The Dresser - Goldcrest/Television Limited/World Film Services, Columbia - Peter Yates
- The Right Stuff - Chartoff-Winkler, Ladd Company, Warner Bros. - Irwin Winkler and Robert Chartoff
- Tender Mercies - EMI-Antron Media, Universal/AFD - Philip S. Hobel
- 1984 Amadeus - Barrandov Studios - Zaentz, Orion - Saul Zaentz
- The Killing Fields - Goldcrest/International Film Investors, Warner Bros. - David Puttnam
- A Passage to India - G. W. Films Ltd., Columbia - John Brabourne and Richard Goodwin
- Places in the Heart - Tri-Star - Arlene Donovan
- A Soldier's Story - Caldix, Columbia - Norman Jewison, Ronald L. Schwary and Patrick Palmer
- 1985 Out of Africa - Universal - Sydney Pollack
- The Color Purple - Warner Bros. - Steven Spielberg, Kathleen Kennedy, Frank Marshall and Quincy Jones
- Kiss of the Spider Woman - H. B. Filmes/Sugarloaf Films, Island Alive - David Weisman
- Prizzi's Honor - ABC Motion Pictures, 20th Century Fox/Producers Sales Organization - John Foreman
- Witness - Feldman, Paramount - Edward S. Feldman
- 1986 Platoon - Hemdale, Orion - Arnold Kopelson
- Children of a Lesser God - Sugarman, Paramount - Burt Sugarman, Patrick J. Palmer
- Hannah and Her Sisters - Rollins-Joffe, Orion - Robert Greenhut
- The Mission - Warner Bros./Goldcrest/Kingsmere, Warner Bros. - Fernando Ghia, David Puttnam
- A Room with a View - Merchant Ivory, Cinecom - Ismail Merchant
- 1987 The Last Emperor (末代皇帝) - Hemdale, Columbia - Jeremy Thomas
- Broadcast News - 20th Century-Fox - James L. Brooks
- Fatal Attraction - Jaffe/Lansing, Paramount - Stanley R. Jaffe, Sherry Lansing
- Hope and Glory - Davros Production Services Ltd., Columbia/Nelson Entertainment - John Boorman
- Moonstruck - Palmer & Jewison, Metro-Goldwyn-Mayer - Patrick J. Palmer, Norman Jewison
- 1988 Rain Man - Mirage Entertainment, Star Partners II, United Artists - Mark Johnson
- The Accidental Tourist - Warner Bros. - Lawrence Kasdan, Charles Okun, Michael Grillo
- Dangerous Liaisons - Lorimar Film Entertainment, NFH Productions, Warner Bros. - Norma Heyman, Hank Moonjean
- Mississippi Burning - Orion Pictures Corp. - Frederick Zollo, Robert F. Colesberry
- Working Girl - 20th Century Fox - Douglas Wick
- 1989 Driving Miss Daisy - Majestic Films International, Zanuck Company., Warner Bros. - Richard D. Zanuck, Lili Fini Zanuck
- Born on the Fourth of July - Ixtlan Corp., Universal - A. Kitman Ho, Oliver Stone
- Dead Poets' Society - Silver Screen Partners IV, Touchstone Pictures - Steven Haft, Paul Junger Witt, Tony Thomas
- Field of Dreams - Gordon Company, Universal - Lawrence Gordon, Charles Gordon
- My Left Foot - Ferndale Films, Granada, Raidio Teilifis Éireann - Noel Pearson
คริสต์ทศวรรษ 1990
- 1990 Dances with Wolves - Tig Productions, Majestic Films International, Orion Pictures Corp. - Michael Flynn, Kevin Costner
- Awakenings - Columbia Pictures Corp. - Walter F. Parkes, Lawrence Lasker
- Ghost - Paramount Pictures - Lisa Weinstein
- The Godfather Part III - Paramount Pictures, Zoetrope Studios - Francis Ford Coppola
- Goodfellas - Warner Bros. - Irwin Winkler
- 1991 The Silence of the Lambs - Orion Pictures Corp. - Edward Saxon, Kenneth Utt, Ron Bozman
- Beauty and the Beast - Walt Disney Pictures - Don Hahn
- Bugsy - Baltimore Pictures, Desert Vision, Mulholland Productions, TriStar Pictures - Mark Johnson, Barry Levinson, Warren Beatty
- JFK - Alcor Films, Camelot, Ixtlan Corp., Le Studio Canal+, Regency Enterprises, Warner Bros. - A. Kitman Ho, Oliver Stone
- The Prince of Tides - Barwood Films, Columbia Pictures, Longfellow Pictures - Barbra Streisand, Andrew S. Karsch
- 1992 Unforgiven - Malpaso Productions, Warner Bros. - Clint Eastwood
- The Crying Game - British Screen, Channel Four Films, Eurotrustees, Nippon Film Development and Finance, Palace, Miramax Films - Stephen Woolley
- A Few Good Men - Castle Rock Entertainment, Columbia Pictures Corp. - (producer), Rob Reiner, Andrew Scheinman
- Howards End - Channel Four Films, Cinema 10, Ide Films, Imagica, Japan Satellite Broadcasting, Merchant-Ivory Productions, Nippon Film Development and Finance, Sumitomo, Sony Pictures Classics - Ismail Merchant
- Scent of a Woman - City Light Films, Universal Pictures - Martin Brest
- 1993 Schindler's List - Amblin Entertainment, Universal Pictures - Steven Spielberg, Gerald R. Molen, Branko Lustig
- The Fugitive - Warner Bros. - Arnold Kopelson
- In the Name of the Father - Hell's Kitchen Films, Universal Pictures - Jim Sheridan
- The Piano - Australian Film Commission, CiBy 2000, New South Wales Film and Television Office - Jane Campion
- The Remains of the Day - Columbia Pictures Corp., Merchant-Ivory Productions - Mike Nichols, John Calley, Ismail Merchant
- 1994 Forrest Gump - Paramount Pictures - Wendy Finerman, Steve Tisch, Steve Starkey
- Four Weddings and a Funeral - Channel Four Films, PolyGram Film Entertainment, Working Title Films - Duncan Kenworthy
- Pulp Fiction - A Band Apart, Jersey Films, Miramax Films - Lawrence Bender
- Quiz Show - Baltimore Pictures, Hollywood Pictures, Wildwood Enterprises - Michael Jacobs, Julian Krainin, Michael Nozick, Robert Redford
- The Shawshank Redemption - Castle Rock Entertainment, Columbia Pictures Corp. - Niki Marvin
- 1995 Braveheart - 20th Century Fox, B. H. Finance C. V., Icon Entertainment International, Paramount Pictures, The Ladd Company - Mel Gibson, Alan Ladd, Jr., Bruce Davey
- Apollo 13 - Imagine Entertainment, Universal Pictures - Brian Grazer
- Babe - Kennedy Miller Productions, Universal Pictures - Bill Miller, George Miller, Doug Mitchell
- Il Postino (The Postman) - Blue Dahlia Productions, Cecchi Gori Group Tiger Cinematografica, Esterno Mediterraneo Film, Penta Films S. L., Miramax - Mario Cecchi Gori (posthumous nomination), Vittorio Cecchi Gori, Gaetano Daniele
- Sense and Sensibility - Columbia Pictures Corp., Mirage - Lindsay Doran
- 1996 The English Patient - J&M Entertainment, Miramax Films, Tiger Moth Productions - Saul Zaentz
- Fargo - Gramercy Pictures, PolyGram Filmed Entertainment, Working Title Films - Ethan Coen
- Jerry Maguire - Gracie Films, TriStar Pictures - James L. Brooks, Laurence Mark, Richard Sakai, Cameron Crowe
- Secrets & Lies - Channel Four Films, CiBy 2000, Thin Man Films, October Films - Simon Channing-Williams
- Shine - AFFC, Film Victoria, Momentum Films, Fine Line Features - Jane Scott
- 1997 Titanic - 20th Century Fox, Lightstorm Entertainment, Paramount Pictures - James Cameron, Jon Landau
- As Good as It Gets - Gracie Films, TriStar Pictures - James L. Brooks, Bridget Johnson, Kristi Zea
- The Full Monty - 20th Century Fox, Channel Four Films, Fox Searchlight Pictures, Redwave Films - Umberto Pasolini
- Good Will Hunting - Be Gentlemen Limited Partnership, Lawrence Bender Productions, Miramax Films - Lawrence Bender
- L.A. Confidential - Monarchy Enterprises B. V., Regency Enterprises, Warner Bros. - Curtis Hanson, Arnon Milchan, Michael G. Nathanson
- 1998 Shakespeare in Love - Bedford Falls Productions, Miramax Films, Universal Pictures - David Parfitt, Donna Gigliotti, Harvey Weinstein, Edward Zwick, Marc Norman
- Saving Private Ryan - Amblin Entertainment, DreamWorks SKG, Mark Gordon Productions, Mutual Film Company, Paramount Pictures - Steven Spielberg, Ian Bryce, Mark Gordon, Gary Levinsohn
- Life Is Beautiful (La vita è bella) - Cecchi Gori Group Tiger Cinematografica, Melampo Cinematografica, Miramax Films - Elda Ferri, Gianluigi Braschi
- Elizabeth - Channel Four Films, PolyGram Filmed Entertainment, Working Title Films - Shekhar Kapur, Alison Owen, Eric Fellner, Tim Bevan
- The Thin Red Line - Fox 2000 Pictures, Geisler-Roberdeau, Phoenix Pictures - Robert Michael Geisler, John Roberdeau, Grant Hill.
- 1999 American Beauty - DreamWorks SKG, Jinks/Cohen Company - Bruce Cohen, Dan Jinks
- The Cider House Rules - Film Colony, Miramax Films - Richard N. Gladstein
- The Green Mile - Castle Rock Entertainment, Darkwoods Productions, Warner Bros. - Frank Darabont, David Valdes
- The Insider - Blue Light Productions, Forward Pass, Kaitz Productions, Mann/Roth Productions, Touchstone Pictures - Pieter Jan Brugge, Michael Mann
- The Sixth Sense - Hollywood Pictures, Spyglass Entertainment, The Kennedy/Marshall Company - Frank Marshall, Kathleen Kennedy, Barry Mendel
คริสต์ทศวรรษ 2000
- 2000 นักรบผู้กล้าผ่าแผ่นดินทรราช (Gladiator) - DreamWorks & Universal -Douglas Wick, David Franzoni และ Branko Lustig
- หวานนัก...รักช็อคโกแลต (Chocolat) - Miramax - David Brown, Kit Golden และ Leslie Holleran
- พยัคฆ์ระห่ำ มังกรผยองโลก (Crouching Tiger, Hidden Dragon) ( 臥虎藏龍 or Wo hu cang long) - Sony Pictures Classics - William Kong, Li-Kong Hsu และ Ang Lee
- ยอมหักไม่ยอมงอ (Erin Brockovich) - Universal & Columbia -Danny DeVito, Michael Shamberg และ Stacey Sher
- คนไม่สะอาด อำนาจ อิทธิพล (Traffic) - USA Films - Edward Zwick, Marshall Herskovitz และ Laura Bickford
- 2001 ผู้ชายหลายมิติ (A Beautiful Mind) - Universal & DreamWorks - Brian Grazer และ Ron Howard
- รอยสังหาร ซ่อนสื่อมรณะ (Gosford Park) - USA Films - Robert Altman, Bob Balaban และ David Levy
- เติมความฝันวันสิ้นรัก (In the Bedroom) - Miramax - Graham Leader, Ross Katz และ Todd Field
- เดอะลอร์ดออฟเดอะริงส์ : อภินิหารแหวนครองพิภพ (The Lord of the Rings: The Fellowship of the Ring) - New Line & Warner Bros. - Peter Jackson, Fran Walsh และ Barrie M. Osborne
- มูแลงรูจ! (Moulin Rouge!) - 20th Century Fox - Martin Brown, Baz Luhrmann และ Fred Baron
- 2002 ชิคาโก (Chicago) - Miramax - Martin Richards
- จอมคนเมืองอหังการ์ (Gangs of New York) - Miramax - Alberto Grimaldi และ Harvey Weinstein
- ลิขิตชีวิตเหนือกาลเวลา (The Hours) - Paramount & Miramax - Scott Rudin, Robert Fox
- เดอะลอร์ดออฟเดอะริงส์ : ศึกหอคอยคู่กู้พิภพ (The Lord of the Rings: The Two Towers) - New Line & Warner Bros. - Barrie M. Osborne, Fran Walsh และ Peter Jackson
- สงคราม ความหวัง บัลลังก์ เกียรติยศ (The Pianist) - Focus Features - Roman Polanski, Robert Benmussa และ Alain Sarde
- 2003 เดอะลอร์ดออฟเดอะริงส์ : มหาสงครามชิงพิภพ (The Lord of the Rings: The Return of the King) - New Line & Warner Bros. - Barrie M. Osborne, Peter Jackson และ Fran Walsh
- หลง เหงา รัก (Lost in Translation) - Focus Features - Ross Katz และ Sofia Coppola
- ผู้บัญชาการล่าสุดขอบโลก (Master and Commander: The Far Side of the World) - 20th Century Fox, Miramax & Universal - Samuel Goldwyn, Jr., Peter Weir และ Duncan Henderson
- มิสติก ริเวอร์ ปมเลือดฝังแม่น้ำ (Mystic River) - Warner Bros. - Robert Lorenz, Judie G. Hoyt และ Clint Eastwood
- ซีบิสกิต ม้าพิชิตโลก (Seabiscuit) - Universal, DreamWorks - Kathleen Kennedy, Frank Marshall และ Gary Ross
- 2004 เวทีแห่งฝัน วันแห่งศักดิ์ศรี (Million Dollar Baby) - Warner Bros. - Clint Eastwood, Albert S. Ruddy และ Tom Rosenburg
- บิน รัก บันลือโลก (The Aviator) - Miramax & Warner Bros. - Michael Mann และ Graham King
- เนเวอร์แลนด์ แดนรักมหัศจรรย์ (Finding Neverland) - Miramax - Richard N. Gladstein และ Nellie Bellflower
- เรย์ ตาบอด ใจไม่บอด (Ray) - Universal - Taylor Hackford, Stuart Benjamin และ Howard Baldwin
- ไซด์เวยส์ ดื่มชีวิต ข้างทาง (Sideways) - Fox Searchlight - Michael London
- 2005 คน...ผวา (Crash) - Lions Gate, Bob Yari Productions, DEJ Productions - Paul Haggis และ Cathy Schulman
- หุบเขาเร้นรัก (Brokeback Mountain) - Focus Features - Diana Ossana และ James Schamus
- คาโพที (Capote) - United Artists & Sony Pictures Classics - Caroline Baron, William Vince และ Michael Ohoven
- Good Night, and Good Luck - Warner Bros. - Grant Heslov
- มิวนิค (Munich) - DreamWorks & Universal - Steven Spielberg, Kathleen Kennedy และ Barry Mendel
- 2006 ภารกิจโหด แฝงตัวโค่นเจ้าพ่อ (The Departed) - Warner Bros. - Graham King
- อาชญากรรม / ความหวัง / การสูญเสีย (Babel) - Paramount Vantage - Alejandro González Iñárritu, Steve Golin และ Jon Kilik
- จดหมายจากอิโวจิมา ยุทธภูมิสู้แค่ตาย (Letters from Iwo Jima) - Warner Bros. - Clint Eastwood, Steven Spielberg และ Robert Lorenz
- ลิตเติ้ล มิสซันไชน์ นางงามตัวน้อย ร้อยสายใยรัก Little Miss Sunshine - Fox Searchlight - David T. Friendly, Peter Saraf และ Marc Turtletaub
- เดอะ ควีน ราชินีหัวใจโลกจารึก (The Queen) - Miramax - Andy Harries, Christine Langan และ Tracey Seaward
- 2007 ล่าคนดุในเมืองเดือด (No Country for Old Men) - Miramax & Paramount Vantage - Scott Rudin, Ethan Coen และ Joel Coen
- ตราบาปลิขิตรัก (Atonement) - Focus Features - Tim Bevan, Eric Fellner และ Paul Webster
- จูโน่...โจ๋ป่องใจเกินร้อย (Juno) - Fox Searchlight - Lianne Halfon, Mason Novick และ Russell Smith
- ไมเคิล เคลย์ตัน คนเหยียบยุติธรรม (Michael Clayton) - Warner Bros. - Jennifer Fox, Kerry Orent และ Sydney Pollack
- ศรัทธาฝังเลือด (There Will Be Blood) - Paramount Vantage & Miramax - Paul Thomas Anderson, Daniel Lupi และ JoAnne Sellar
- 2008 สลัมด็อก มิลเลียนแนร์ คำตอบสุดท้าย...อยู่ที่หัวใจ (Slumdog Millionaire) - Fox Searchlight, Warner Bros., Pathe - Christian Colson
- เบนจามิน บัตตัน อัศจรรย์ฅนโลกไม่เคยรู้ (The Curious Case of Benjamin Button) - Paramount & Warner Bros. - Kathleen Kennedy, Frank Marshall และ Cean Chaffin
- ฟรอสท์/นิกสัน เปิดปูมคดีสะท้านโลก (Frost/Nixon) - Universal - Ron Howard, Brian Grazer และ Eric Fellner
- ฮาร์วีย์ มิลค์ ผู้ชายฉาวโลก (Milk) - Focus Features - Dan Jinks และ Bruce Cohen
- เดอะ รีดเดอร์ ในอ้อมกอดรักไม่ลืมเลือน (The Reader) - The Weinstein Company - Anthony Minghella, Sydney Pollack, Donna Gigliotti และ Redmond Morris
- 2009 หน่วยระห่ำ ปลดล็อกระเบิดโลก (The Hurt Locker) - Summit Entertainment - 'Kathryn Bigelow, Mark Boal, Nicolas Chartier และ Greg Shapiro
- อวตาร (Avatar) - 20th Century Fox - James Cameron และ Jon Landau
- แม่ผู้นี้มีแต่รักแท้ (The Blind Side) - Warner Bros. - Gil Netter, Andrew A. Kosove และ Broderick Johnson
- ยึดแผ่นดิน เปลี่ยนพันธุ์มนุษย์ (District 9) - TriStar Pictures - Peter Jackson และ Carolynne Cunningham
- ปริญญารักไม่มีวันเรียนจบ (An Education) - Sony Pictures Classics - Finola Dwyer และ Amanda Posey
- ยุทธการเดือดเชือดนาซี (Inglourious Basterds) - The Weinstein Company, Universal Studios - Lawrence Bender
- พรีเชียส (Precious: Based on the Novel "Push" by Sapphire) - Lions Gate Entertainment - Lee Daniels, Sarah Siegel-Magness และ Gary Magness
- เฮ้อ...โลกมันเครียด ขอซีเรียสซะให้เข็ด (A Serious Man) - Focus Features - Joel Coen และ Ethan Coen
- ปู่ซ่าบ้าพลัง (Up) - Walt Disney Pictures, Pixar Animation Studios - Jonas Rivera
- หนุ่มโสดหัวใจโดดเดี่ยว (Up in the Air) - Paramount Pictures - Daniel Dubiecki, Ivan Reitman และ Jason Reitman
คริสต์ทศวรรษ 2010
ปีที่ภาพยนตร์ฉาย | ภาพยนตร์ | ผู้อำนวยการสร้าง |
---|---|---|
2010 (ครั้งที่ 83) | ||
ประกาศก้องจอมราชา | เอียน แคนนิง, เอมิล เชอร์แมนและแกเรธ อันวิน | |
127 ชั่วโมง | แดนนี บอยล์, จอห์น สมิทสันและคริสเตียน โคลสัน | |
แบล็ค สวอน | สกอตต์ แฟรงคลิน, ไมค์ เมดาวอยและไบรอัน โอลิเวอร์ | |
เดอะ ไฟท์เตอร์ 2 แกร่งหัวใจเกินร้อย | เดวิด โฮเบอร์แมน, ทอดด์ ลีเบอร์แมนและมาร์ก วาห์ลเบิร์ก | |
จิตพิฆาตโลก | คริสโตเฟอร์ โนแลนและเอ็มมา ทอมัส | |
เดอะคิดส์อาร์ออลไรท์ | แกรี กิลเบิร์ต, เจฟฟรีย์ เลวี-ฮินตีและซีลีน แรตเทรย์ | |
เดอะโซเชียลเน็ตเวิร์ก | ดานา บรูเนตติ, เซียน ชาฟฟิน, ไมเคิล เดอ ลูกาและสกอตต์ รูดิน | |
ทอย สตอรี่ 3 | ดาร์ลา เค. แอนเดอร์สัน | |
ยอดคนจริง | โจเอล โคเอน, อีธาน โคเอนและสกอตต์ รูดิน | |
เธอผู้ไม่แพ้ | อลิกซ์ เมดิแกนและแอน โรเซลลินี | |
2011 (ครั้งที่ 84) | ||
บรรเลงฝัน บันดาลรัก | ทอมัส แลงแมน | |
สวมหัวใจพ่อ ขอทุ่มรักอีกครั้ง | จิม เบิร์ก, อเลกซานเดอร์ เพย์นและจิม เทย์เลอร์ | |
ปริศนารักจากพ่อ ไม่ไกลเกินใจเอื้อม | สกอตต์ รูดิน | |
คุณนายตัวดี สาวใช้ตัวดำ | บรันสัน กรีน, คริส โคลัมบัสและไมเคิล บาร์นาทาน | |
ปริศนามนุษย์กลของอูโก้ | แกรม คิงและมาร์ติน สกอร์เซซี | |
คืนบ่มรักที่ปารีส | เลตตี แอรอนสันและสตีเฟน เทเนนบอม | |
เกมล้มยักษ์ | ไมเคิล เดอ ลูกา, เรเชล โฮโรวิตซ์และแบรด พิตต์ | |
ต้นไม้แห่งชีวิต | ซาราห์ กรีน, บิล โพลาด, ดีดี การ์ดเนอร์และแกรนต์ ฮิลล์ | |
ม้าศึกจารึกโลก | สตีเวน สปีลเบิร์กและแคทลีน เคนเนดี | |
2012 (ครั้งที่ 85) | ||
แผนฉกฟ้าแลบ ลวงสะท้านโลก | แกรนต์ แฮสลอฟ, เบน แอฟเฟล็กและจอร์จ คลูนีย์ | |
รัก | มาร์กาเรต เมนีโกซ์, สเตฟาน อาร์นต์, ไฟต์ ไฮโดชกาและไมเคิล แคตซ์ | |
ฮีโร่น้อยฝ่ามรสุมชีวิตเขื่อนกักน้ำ | แดน เจนวีย์, จอช เพนน์และไมเคิล กอตต์วอลด์ | |
จังโก้ โคตรคนแดนเถื่อน | สเตซี แชร์, เรจินัลด์ ฮัดลินและพิลาร์ ซาโวน | |
ชีวิตอัศจรรย์ของพาย | กิล เนตเตอร์, หลี่ อันและเดวิด โวมาร์ก | |
ลินคอร์น | สตีเวน สปีลเบิร์กและแคทลีน เคนเนดี | |
เล มิเซราบล์ | ทิม บาเวน, เอริก เฟลล์เนอร์, เดบรา เฮย์เวิร์ดและแคเมรอน แมคอินทอช | |
ลุกขึ้นใหม่ หัวใจมีเธอ | ดอนนา จิกลิโอตติ, บรูซ โคเฮนและจอนาทาน กอร์ดอน | |
ยุทธการถล่มบินลาเดน | มาร์ก โบอัล, แคทริน บิเกโลว์และเมแกน เอลลิสัน | |
2013 (ครั้งที่ 86) | ||
ปลดแอก คนย่ำคน | แบรด พิตต์, ดีดี การ์ดเนอร์, เจเรมี ไคลเนอร์, สตีฟ แมกควีนและแอนโทนี คาทากัส | |
โกงกระฉ่อนโลก | ชาร์ลส์ โรเวน, ริชาร์ด ซักเคิล, เมแกน เอลลิสันและจอนาทาน กอร์ดอน | |
ฝ่านาทีพิฆาต โจรสลัดระทึกโลก | สกอตต์ รูดิน, ดานา บรูเนตติและไมเคิล เดอ ลูกา | |
สอนโลกให้รู้จักกล้า | รอบบี เบรนเนอร์และเรเชล วินเทอร์ | |
กราวิตี้ มฤตยูแรงโน้มถ่วง | อัลฟอนโซ กัวรอนและเดวิด เฮย์แมน | |
รักดังฟังชัด | เมแกน เอลลิสัน, สไปก์ จอนซ์และวินเซนต์ แลนเดย์ | |
เนบราสกา | อัลเบิร์ต เบอร์เกอร์และรอน เยอร์ซา | |
ฟิโลมินา | กาเบรียล ทานา, สตีฟ คูแกนและเทรซี ซีเวิร์ด | |
คนจะรวย ช่วยไม่ได้ | มาร์ติน สกอร์เซซี, ลีโอนาร์โด ดิแคพรีโอ, โจอี แมกฟาร์แลนด์และเอ็มมา ทิลลิงเกอร์ คอสคอฟ | |
2014 (ครั้งที่ 87) | ||
เบิร์ดแมน มายาดาว | อาเลฆันโดร จี. อิญญาร์ริตู, จอห์น เลเชอร์และเจมส์ ดับเบิลยู. สกอตช์ดอโพล | |
อเมริกัน สไนเปอร์ | คลินต์ อีสต์วุด, แอนดรูว์ ลาเซอร์, รอเบิร์ต ลอเรนซ์, แบรดลีย์ คูเปอร์และปีเตอร์ มอร์แกน | |
ในวันฉันเยาว์ | ริชาร์ด ลิงแคลเตอร์และแคทลีน ซัทเธอร์แลนด์ | |
คดีพิสดารโรงแรมแกรนด์บูดาเปสต์ | เวส แอนเดอร์สัน, สกอตต์ รูดิน, สตีเวน เอ็ม. เรลส์และเจเรมี ดอว์สัน | |
ถอดรหัสลับ อัจฉริยะพลิกโลก | นอรา กรอสส์แมน, อิโด โอสตรอฟสกีและเทดดี ชวอร์ซแมน | |
เซลม่า สมรภูมิแห่งโลกเสรี | คริสเตียน โคลสัน, โอปราห์ วินฟรีย์, ดีดี การ์ดเนอร์และเจเรมี ไคลเนอร์ | |
ทฤษฎีรักนิรันดร | ทิม บาเวน, เอริก เฟลล์เนอร์, ลิซา บรูซและแอนโทนี แมกคาร์เทน | |
ตีให้ลั่น เพราะฝันยังไม่จบ | เจสัน บลูม, เฮเลน เอสตาบรุกและเดวิด แลนแคสเตอร์ | |
2015 (ครั้งที่ 88) | ||
คนข่าวคลั่ง | ไบล์ พากอน เฟาสต์, สตีฟ โกลิน, นิโคล ร็อกลินและไมเคิล ชูการ์ | |
เกมฉวยโอกาสรวย | ดีดี การ์ดเนอร์, เจเรมี ไคลเนอร์และแบรด พิตต์ | |
บริดจ์ ออฟ สปายส์ จารชนเจรจาทมิฬ | สตีเวน สปีลเบิร์ก, มาร์ก แพตต์และคริสตี มาคอสโก ครีเกอร์ | |
บรู้คลิน | ฟิโนลา ดไวเยอร์และอแมนดา โพซีย์ | |
แมด แม็กซ์: ถนนโลกันตร์ | ดัก มิตเชลล์และจอร์จ มิลเลอร์ | |
เดอะ มาร์เชียน กู้ตาย 140 ล้านไมล์ | ไซมอน คินเบิร์ก, ริดลีย์ สก็อตต์, ไมเคิล เชเฟอร์และมาร์ค ฮัฟฟาม | |
เดอะ เรเวแนนท์ ต้องรอด | อาร์นอน มิลชัน, สตีฟ โกลิน, อาเลฆันโดร จี. อิญญาร์ริตู, แมรี แพเรนต์และคีท เรดมอน | |
รูม ขังใจไม่ยอมไกลกัน | เอ็ด กินีย์ | |
2016 (ครั้งที่ 89) | ||
มูนไลท์ | อะเดล โรมันสกี, ดีดี การ์ดเนอร์และเจเรมี ไคลเนอร์ | |
ผู้มาเยือน | ชอว์น เลวี, แดน เลวีน, แอรอน ไรเดอร์และเดวิด ลินด์ | |
รั้วใดมิอาจกั้น | สกอตต์ รูดิน, เดนเซล วอชิงตันและทอดด์ แบล็ก | |
วีรบุรุษสมรภูมิปาฏิหาริย์ | บิล แมกคานิกและเดวิด เพอร์มิต | |
ปล้นเดือด ล่าดุ | คาร์ลา แฮกกินและจูลี ยอร์น | |
ทีมเงาอัจฉริยะ | ดอนนา จิกลิโอตติ, ปีเตอร์ เชอร์นิน, เจนโน ทอปปิง, ฟาร์เรลล์ วิลเลียมส์และทีโอดอร์ เมลฟี | |
นครดารา | เฟรด เบอร์เกอร์, จอร์แดน ฮอโรวิตซ์และมาร์ก แพตต์ | |
จนกว่าจะพบกัน | เอมิล เชอร์แมน, เอียน แคนนิงและแองจี ฟิลเดอร์ | |
แค่...ใครสักคน | แม็ตต์ เดม่อน, คิมเบอร์ลี สจ๊วต, คริส มัวร์, ลอเรน เบกและเควิน เจ. วอลช์ | |
2017 (ครั้งที่ 90) | ||
เดอะ เชพ ออฟ วอเทอร์ | กีเยร์โม เดล โตโรและเจ. ไมล์ส เดล | |
คอล มี บาย ยัวร์ เนม | ปีเตอร์ สเปียร์ส, ลูก้า กัวดาญิโน, เอมิลี จอร์จส์และมาร์โก โมราบิโต | |
ชั่วโมงพลิกโลก | ทิม บาเวน, เอริก เฟลล์เนอร์, ลิซา บรูซ, แอนโทนี แมกคาร์เทนและดักลาส เออร์บันสกี | |
ดันเคิร์ก | เอ็มมา ทอมัสและคริสโตเฟอร์ โนแลน | |
ลวงร่างจิตหลอน | ฌอน แมกคิตทริก, เจสัน บลูม, เอ็ดเวิร์ด เอช. แฮมม์ จูเนียร์และจอร์แดน พีล | |
เลดี้ เบิร์ด | สกอตต์ รูดิน, อีไล บุชและเอเวอลิน โอนีล | |
เส้นด้ายลวงตา | โจแอนน์ เซลลาร์, พอล ทอมัส แอนเดอร์สัน, เมแกน เอลลิสันและแดเนียล ลูปี | |
เอกสารลับเพนตากอน | เอมี ปาสคาล, สตีเวน สปีลเบิร์กและคริสตี มาคอสโก ครีเกอร์ | |
3 บิลบอร์ด ทวงแค้นไม่เลิก | แกรม บอร์ดเบนต์, พีต เชอร์นินและมาร์ติน แมกดอนาห์ | |
2018 (ครั้งที่ 91) | ||
กรีนบุ๊ค | จิม เบิร์ก, ชาร์ลส์ บี. เวสส์เลอร์, ไบรอัน เคอร์รี, ปีเตอร์ ฟาร์เรลลีและนิก วาลเลลองกา | |
แบล็ค แพนเธอร์ | เควิน ไฟกี | |
แบล็คแคลนซ์แมน | ฌอน แมกคิตทริก, เจสัน บลูม, เรย์มอนด์ แมนส์ฟิลด์, จอร์แดน พีลและสไปก์ ลี | |
โบฮีเมียนแรปโซดี | แกรม คิง | |
อีเสน่ห์ร้าย | เซอซี แดมซีย์, เอ็ด กินีย์, ลี มาจิเดย์และโยร์กอส ลานทิโมอส | |
โรม่า | กาเบรียลา รอดริเกซและอัลฟอนโซ กัวรอน | |
อะ สตาร์ อีส บอร์น | บิล เกอร์เบอร์, แบรดลีย์ คูเปอร์และลิเนตต์ ฮาวล์ เทย์เลอร์ | |
รองประธานาธิบดีเขย่าโลก | ดีดี การ์ดเนอร์, เจเรมี ไคลเนอร์, แอดัม แมกเคย์และเควิน เมสซิก | |
2019 (ครั้งที่ 92) | ||
ชนชั้นปรสิต | ควัก ชิน-แอและพง จุน-โฮ | |
1917 | แซม เมนเดส, พิบปา แฮร์ริส, เจน-แอน เทนแกรนและคอลลัม แมกดูกัล | |
ใหญ่ชนยักษ์ ซิ่งทะลุไมล์ | ปีเตอร์ เชอร์นิน, เจนโน ทอปปิงและเจมส์ แมนโกลด์ | |
คนใหญ่ไอริช | มาร์ติน สกอร์เซซี, รอเบิร์ต เดอ นิโร, เจน โรเซนทอลและเอ็มมา ทิลลิงเกอร์ คอสคอฟ | |
ต่ายน้อยโจโจ้ | คาร์ทิว นีล, ไทกา ไวทีทีและเชลซี วินสแตนลีย์ | |
โจ๊กเกอร์ | ท็อดด์ ฟิลลิปส์, แบรดลีย์ คูเปอร์และเอ็มมา ทิลลิงเกอร์ คอสคอฟ | |
สี่ดรุณี | เอมี ปาสคาล | |
แมริเอจ สตอรี่ | โนอาห์ บอมแบกและเดวิด เฮย์แมน | |
กาลครั้งหนึ่งใน...ฮอลลีวู้ด | เดวิด เฮย์แมน, แชนนอน แมกอินทอชและเควนติน แทแรนติโน |
คริสต์ทศวรรษ 2020
ปีที่ภาพยนตร์ฉาย | ภาพยนตร์ | ผู้อำนวยการสร้าง |
---|---|---|
2020 (ครั้งที่ 93) | ||
โนแมดแลนด์ | ฟรานเซส แม็คดอร์มานด์, ปีเตอร์ สเปียรส์, มอลลี แอชเชอร์, แดน เจนวีย์และโคลอี เจา | |
เดอะ ฟาเธอร์ | เดวิด พาร์ฟิตต์, ฌอง-หลุยส์ ลีวีและฟิลิปป์ การ์กาซอน | |
จูดาส แอนด์ เดอะ แบล็ก เมสไซอาห์ | ชากา คิง, ชาร์ลส์ ดี. คิงและไรอัน คูเกลอร์ | |
แมงค์ | เซียน ชาฟฟิน, เอริก รอทและดักลาส เออร์บานสกี | |
มินาริ | คริสตินา โอ | |
สาวซ่าส์ล่าบัญชีแค้น | เบน บราวนิง, แอชลีย์ ฟอกซ์, เอเมอรอลด์ เฟนเนลล์และโจซีย์ แมกนามารา | |
สุดทางร็อก | เบิร์ต ฮาเมลินค์และซาชา เบน แฮร์โรช | |
ชิคาโก 7 | มาร์ก แพลตต์และสจ๊วต เอ็ม. เบสเซอร์ |
บุคคลที่ได้รับรางวัลหลายครั้ง
|
|
บุคคลที่ได้รับการเสนอชื่อหลายครั้ง
|
บริษัทผู้สร้างที่ได้รับการเสนอชื่อเข้าชิงและได้รับรางวัลหลายครั้ง
บริษัทผู้สร้าง | เสนอชื่อเข้าชิง | ได้รับรางวัล |
---|---|---|
ทเวนตีท์เซนจูรีสตูดิโอส์ | 62 | 9 |
โคลัมเบียพิคเจอร์ส | 56 | 12 |
เมโทร-โกลด์วิน-เมเยอร์ | 40 | 9 |
ยูนิเวอร์แซลสตูดิโอส์ | 34 | 9 |
วอร์เนอร์บราเธอส์พิกเจอส์ | 25 | 9 |
พาราเมาต์พิกเจอส์ | 20 | 11 |
เซิร์ชไลท์พิกเจอส์ | 19 | 5 |
มิราแมกซ์ฟิล์มส์ | 15 | 4 |
ดรีมเวิกส์ | 13 | 4 |
อาร์เคโอพิกเจอส์ | 11 | 1 |
โฟกัสฟีเจอร์ส | 10 | 0 |
แพลนบีเอนเทอร์เทนเมนต์ | 8 | 3 |
ซามูเอล โกลด์วิน โปรดักชันส์ | 8 | 1 |
โอไรออนพิกเจอร์ส | 6 | 4 |
ทัชสโตนพิกเจอร์ส | 6 | 0 |
เดอะไวน์สตีนคอมพานี | 6 | 2 |
เซลซ์นิกอินเทอร์เนชันนอลพิกเจอร์ส | 5 | 2 |
แอนนาเพอร์นาพิกเจอร์ส | 5 | 0 |
เน็ตฟลิกซ์ | 5 | 0 |
เอ24 | 4 | 1 |
วอลต์ดิสนีย์พิกเชอส์ | 4 | 0 |
เจ. อาร์เทอร์ แรงค์-ทูซิตีส์ฟิล์มส์ | 3 | 1 |
นิวไลน์ซินีมา | 3 | 1 |
คอสโมโพลิตัน | 3 | 0 |
แอมะซอนสตูดิโอส์ | 2 | 0 |
พิกซาร์แอนิเมชันสตูดิโอส์ | 2 | 0 |
ฮอลลีวูดพิกเจอร์ส | 2 | 0 |
เดอะแคดโดคอมพานี | 2 | 0 |
วอลเทอร์ วากเนอร์ (บริษัทผู้สร้าง) | 2 | 0 |
เมอร์คิวรี | 2 | 0 |
หมายเหตุ
- The 2nd Academy Awards is unique in being the only occasion where there were no official nominees. Subsequent research by AMPAS has resulted in a list of de facto nominees, based on records of which films were evaluated by the judges at the time.
อ้างอิง
- "How the Oscar Voting System Works". People.com. สืบค้นเมื่อ 2018-01-23.
- "Oscars 2017: La La Land didn't win Best Picture. But should it have?". Vox. สืบค้นเมื่อ 2018-01-23.
- "Moonlight wins Best Picture, not La La Land, after Warren Beatty and Faye Dunaway gaffe". The Daily Telegraph. สืบค้นเมื่อ 2018-01-23.
- "The Best Picture Winners of the 21st Century". Indiewire. สืบค้นเมื่อ 2018-01-23.
- "The Oscars home is now the Dolby Theatre". Entertainment Weekly. จากแหล่งเดิมเมื่อ 2012-05-05. สืบค้นเมื่อ 2012-05-24.
- "Academy Awards Database – Best Picture Winners and Nominees". Academy of Motion Picture Arts and Sciences. คลังข้อมูลเก่า เก็บจาก แหล่งเดิม เมื่อ 2012-07-01. สืบค้นเมื่อ 2012-05-24.
- ↑ "BEST PICTURE FACTS: MOST NOMINATIONS AND AWARDS" (PDF). oscars.org. สืบค้นเมื่อ 2020-01-13.
แหล่งข้อมูลอื่น
- Oscars.org (เว็บไซต์สถาบันอย่างเป็นทางการ)
- Oscar.com (เว็บไซต์พิธีอย่างเป็นทางการ)
- The Academy Awards Database (เว็บไซต์อย่างเป็นทางการ)