วิกิพีเดีย
สมาชิกสภาผู้แทนราษฎรจังหวัดนครศรีธรรมราช
จังหวัดนครศรีธรรมราช มีเขตเลือกตั้งสมาชิกสภาผู้แทนราษฎร 8 เขต (สำหรับการเลือกตั้ง พ.ศ. 2562) และมีสมาชิกสภาผู้แทนราษฎรแบบแบ่งเขตเลือกตั้งได้ 8 คน จากทั้งหมด 350 คนทั่วประเทศในสภาผู้แทนราษฎรไทย
ประวัติศาสตร์
หลังจากที่ประเทศไทยเปลี่ยนแปลงการปกครองในปี พ.ศ. 2475 ได้มีการจัดการเลือกตั้งสมาชิกสภาผู้แทนราษฎรเป็นครั้งแรกเมื่อวันที่ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2476 การเลือกตั้งครั้งนี้เป็น "การเลือกตั้งทางอ้อมครั้งแรกและครั้งเดียวของไทย" โดยจังหวัดนครศรีธรรมราชมีสมาชิกสภาผู้แทนราษฎรคนแรก คือ ร้อยตรี มงคล รัตนวิจิตร
- นักการเมืองที่ได้รับเลือกตั้งเป็นสมาชิกสภาผู้แทนราษฎรมากครั้งที่สุด คือ 11 สมัย ได้แก่ นายสัมพันธ์ ทองสมัคร
- สมาชิกสภาผู้แทนราษฎรสตรีคนแรกของจังหวัดนครศรีธรรมราช คือ นางสาวสุพัตรา มาศดิตถ์ (จากการเลือกตั้งใน พ.ศ. 2522)
- ตระกูลการเมืองที่ได้รับเลือกตั้งมากที่สุด คือ
- มาศดิตถ์ (3 คน) ได้แก่ นายสุรินทร์ มาศดิตถ์ คุณหญิงสุพัตรา มาศดิตถ์ และนายสุรเชษฐ์ มาศดิตถ์
เขตการเลือกตั้ง
การเลือกตั้ง | เขตการเลือกตั้ง | แผนที่ | จำนวน ส.ส. |
พ.ศ. 2476 | เขตเลือกตั้งที่ 1 : ทั้งจังหวัด | 1 คน (เขตละ 1 คน) | |
พ.ศ. 2480 | · เขตเลือกตั้งที่ 1 : อำเภอเมืองนครศรีธรรมราช, อำเภอท่าศาลา, อำเภอสิชล, อำเภอฉวาง และอำเภอทุ่งสง · เขตเลือกตั้งที่ 2 : อำเภอปากพนัง, อำเภอร่อนพิบูลย์ และอำเภอหัวไทร | 2 คน (เขตละ 1 คน) | |
พ.ศ. 2481 | |||
พ.ศ. 2489 | · เขตเลือกตั้งที่ 1 : อำเภอเมืองนครศรีธรรมราช, อำเภอท่าศาลา และอำเภอสิชล · เขตเลือกตั้งที่ 2 : อำเภอฉวาง, อำเภอทุ่งสง และอำเภอร่อนพิบูลย์ · เขตเลือกตั้งที่ 3 : อำเภอปากพนังและอำเภอหัวไทร | ||
พ.ศ. 2491 | เขตเลือกตั้งที่ 1 : ทั้งจังหวัด | 2 คน (เขตละ 2 คน) | |
พ.ศ. 2492 | |||
พ.ศ. 2495 | 3 คน (เขตละ 3 คน) | ||
พ.ศ. 2500/1 | 4 คน (เขตละ 4 คน) | ||
พ.ศ. 2500/2 | |||
พ.ศ. 2512 | 6 คน (เขตละ 6 คน) | ||
พ.ศ. 2518 | · เขตเลือกตั้งที่ 1 : อำเภอเมืองนครศรีธรรมราช, อำเภอท่าศาลา, อำเภอสิชล, อำเภอลานสกา, อำเภอขนอม และ กิ่งอำเภอพรหมคีรี · เขตเลือกตั้งที่ 2 : อำเภอทุ่งสง, อำเภอร่อนพิบูลย์, อำเภอฉวาง, อำเภอทุ่งใหญ่ และ กิ่งอำเภอพิปูน · เขตเลือกตั้งที่ 3 : อำเภอปากพนัง, อำเภอหัวไทร, อำเภอเชียรใหญ่ และอำเภอชะอวด | 8 คน (เขต 1 และเขต 2 เขตละ 3 คน ส่วนเขต 3 เขตละ 2 คน) | |
พ.ศ. 2519 | · เขตเลือกตั้งที่ 1 : อำเภอเมืองนครศรีธรรมราช, อำเภอท่าศาลา, อำเภอสิชล, อำเภอลานสกา, อำเภอขนอม และ กิ่งอำเภอพรหมคีรี · เขตเลือกตั้งที่ 2 : อำเภอทุ่งสง, อำเภอร่อนพิบูลย์, อำเภอฉวาง, อำเภอทุ่งใหญ่, กิ่งอำเภอพิปูน และ กิ่งอำเภอนาบอน · เขตเลือกตั้งที่ 3 : อำเภอปากพนัง, อำเภอหัวไทร, อำเภอเชียรใหญ่ และอำเภอชะอวด | ||
พ.ศ. 2522 | · เขตเลือกตั้งที่ 1 : อำเภอเมืองนครศรีธรรมราช, อำเภอท่าศาลา, อำเภอสิชล, อำเภอลานสกา, อำเภอขนอม และ กิ่งอำเภอพรหมคีรี · เขตเลือกตั้งที่ 2 : อำเภอทุ่งสง, อำเภอร่อนพิบูลย์, อำเภอฉวาง, อำเภอทุ่งใหญ่, อำเภอพิปูน และ กิ่งอำเภอนาบอน · เขตเลือกตั้งที่ 3 : อำเภอปากพนัง, อำเภอหัวไทร, อำเภอเชียรใหญ่ และอำเภอชะอวด | ||
พ.ศ. 2526 | · เขตเลือกตั้งที่ 1 : อำเภอเมืองนครศรีธรรมราช, อำเภอท่าศาลา, อำเภอสิชล และอำเภอขนอม · เขตเลือกตั้งที่ 2 : อำเภอทุ่งสง, อำเภอลานสกา, อำเภอพรหมคีรี, อำเภอฉวาง, อำเภอทุ่งใหญ่, อำเภอพิปูน และอำเภอนาบอน · เขตเลือกตั้งที่ 3 : อำเภอปากพนัง, อำเภอร่อนพิบูลย์, อำเภอหัวไทร, อำเภอเชียรใหญ่ และอำเภอชะอวด | 9 คน (3 เขต เขตละ 3 คน) | |
พ.ศ. 2529 | · เขตเลือกตั้งที่ 1 : อำเภอเมืองนครศรีธรรมราช, อำเภอท่าศาลา, อำเภอสิชล และอำเภอขนอม · เขตเลือกตั้งที่ 2 : อำเภอทุ่งสง, อำเภอลานสกา, อำเภอพรหมคีรี, อำเภอฉวาง, อำเภอทุ่งใหญ่, อำเภอพิปูน, อำเภอนาบอน และ กิ่งอำเภอบางขัน · เขตเลือกตั้งที่ 3 : อำเภอปากพนัง, อำเภอร่อนพิบูลย์, อำเภอหัวไทร, อำเภอเชียรใหญ่ และอำเภอชะอวด | ||
พ.ศ. 2531 | |||
พ.ศ. 2535/1 | · เขตเลือกตั้งที่ 1 : อำเภอเมืองนครศรีธรรมราช, อำเภอท่าศาลา, อำเภอสิชล และอำเภอขนอม · เขตเลือกตั้งที่ 2 : อำเภอทุ่งสง, อำเภอลานสกา, อำเภอพรหมคีรี, อำเภอฉวาง, อำเภอทุ่งใหญ่, อำเภอพิปูน, อำเภอนาบอน, กิ่งอำเภอบางขัน และ กิ่งอำเภอถ้ำพรรณรา · เขตเลือกตั้งที่ 3 : อำเภอปากพนัง, อำเภอร่อนพิบูลย์, อำเภอหัวไทร, อำเภอเชียรใหญ่ และอำเภอชะอวด | ||
พ.ศ. 2535/2 | · เขตเลือกตั้งที่ 1 : อำเภอเมืองนครศรีธรรมราช, อำเภอท่าศาลา, อำเภอสิชล และอำเภอขนอม · เขตเลือกตั้งที่ 2 : อำเภอทุ่งสง, อำเภอลานสกา, อำเภอพรหมคีรี, อำเภอฉวาง, อำเภอทุ่งใหญ่, อำเภอพิปูน, อำเภอนาบอน, อำเภอบางขัน และ กิ่งอำเภอถ้ำพรรณรา · เขตเลือกตั้งที่ 3 : อำเภอปากพนัง, อำเภอร่อนพิบูลย์, อำเภอหัวไทร, อำเภอเชียรใหญ่ และอำเภอชะอวด | ||
พ.ศ. 2538 | · เขตเลือกตั้งที่ 1 : อำเภอเมืองนครศรีธรรมราช, อำเภอท่าศาลา, อำเภอสิชล, อำเภอขนอม และ กิ่งอำเภอพระพรหม · เขตเลือกตั้งที่ 2 : อำเภอปากพนัง, อำเภอร่อนพิบูลย์, อำเภอหัวไทร, อำเภอเชียรใหญ่, อำเภอชะอวด และอำเภอจุฬาภรณ์ · เขตเลือกตั้งที่ 3 : อำเภอทุ่งสง, อำเภอทุ่งใหญ่, อำเภอบางขัน และ กิ่งอำเภอถ้ำพรรณรา · เขตเลือกตั้งที่ 4 : อำเภอลานสกา, อำเภอพรหมคีรี, อำเภอฉวาง, อำเภอพิปูน, อำเภอนาบอน และ กิ่งอำเภอนบพิตำ | 10 คน (เขต 1 และเขต 2 เขตละ 3 คน ส่วนเขต 3 และเขต 4 เขตละ 2 คน) | |
พ.ศ. 2539 | · เขตเลือกตั้งที่ 1 : อำเภอเมืองนครศรีธรรมราช, อำเภอท่าศาลา, อำเภอสิชล, อำเภอขนอม และ กิ่งอำเภอพระพรหม · เขตเลือกตั้งที่ 2 : อำเภอปากพนัง, อำเภอร่อนพิบูลย์, อำเภอหัวไทร, อำเภอเชียรใหญ่, อำเภอชะอวด และอำเภอจุฬาภรณ์ · เขตเลือกตั้งที่ 3 : อำเภอทุ่งสง, อำเภอทุ่งใหญ่, อำเภอบางขัน และอำเภอถ้ำพรรณรา · เขตเลือกตั้งที่ 4 : อำเภอลานสกา, อำเภอพรหมคีรี, อำเภอฉวาง, อำเภอพิปูน, อำเภอนาบอน, กิ่งอำเภอนบพิตำ และ กิ่งอำเภอช้างกลาง | ||
พ.ศ. 2544 | · เขตเลือกตั้งที่ 1 : อำเภอเมืองนครศรีธรรมราช (เฉพาะตำบลท่าวัง ตำบลคลัง ตำบลในเมือง ตำบลโพธิ์เสด็จ และตำบลปากพูน) · เขตเลือกตั้งที่ 2 : อำเภอเมืองนครศรีธรรมราช (เฉพาะตำบลท่างิ้ว ตำบลนาทราย และตำบลนาเคียน), อำเภอนบพิตำ, อำเภอพรหมคีรี, อำเภอท่าศาลา (เฉพาะตำบลดอนตะโก ตำบลท่าศาลา ตำบลโพธิ์ทอง ตำบลโมคลาน และตำบลหัวตะพาน) อำเภอพระพรหม และอำเภอปากพนัง (เฉพาะตำบลคลองน้อย ตำบลคลองกระบือ และตำบลบ้านใหม่) · เขตเลือกตั้งที่ 3 : อำเภอเมืองนครศรีธรรมราช (เฉพาะตำบลท่าเรือ ตำบลบางจาก ตำบลท่าไร่ ตำบลท่าซัก ตำบลมะม่วงสองต้น ตำบลไชยมนตรี ตำบลปากนคร และตำบลกำแพงเซา) · เขตเลือกตั้งที่ 4 : อำเภอขนอม, อำเภอสิชล และ อำเภอท่าศาลา (เฉพาะตำบลกลาย ตำบลตลิ่งชัน ตำบลสระแก้ว ตำบลท่าขึ้น และตำบลไทยบุรี · เขตเลือกตั้งที่ 5 : อำเภอพิปูน, อำเภอลานสกา, อำเภอฉวาง (ยกเว้นตำบลฉวาง และตำบลนากะชะ) และ กิ่งอำเภอช้างกลาง · เขตเลือกตั้งที่ 6 : อำเภอบางขัน, อำเภอทุ่งใหญ่, อำเภอนาบอน, อำเภอถ้ำพรรณรา และ อำเภอฉวาง (เฉพาะตำบลฉวาง และตำบลนากะซะ) · เขตเลือกตั้งที่ 7 : อำเภอทุ่งสง · เขตเลือกตั้งที่ 8 : อำเภอจุฬาภรณ์, อำเภอร่อนพิบูลย์ และอำเภอเฉลิมพระเกียรติ · เขตเลือกตั้งที่ 9 : อำเภอชะอวด, อำเภอเชียรใหญ่ และอำเภอปากพนัง (เฉพาะตำบลชะเมา ตำบลป่าระกำ และตำบลเกาะทวด) · เขตเลือกตั้งที่ 10 : อำเภอหัวไทร และ อำเภอปากพนัง (ยกเว้นตำบลชะเมา ตำบลป่าระกำ ตำบลเกาะทวด ตำบลคลองกระบือ และตำบลบ้านใหม่) | 10 คน (เขตละ 1 คน) | |
พ.ศ. 2548 | |||
พ.ศ. 2550 | · เขตเลือกตั้งที่ 1 : อำเภอเมืองนครศรีธรรมราช, อำเภอพระพรหม, อำเภอจุฬาภรณ์, อำเภอร่อนพิบูลย์ และอำเภอเฉลิมพระเกียรติ · เขตเลือกตั้งที่ 2 : อำเภอทุ่งสง, อำเภอทุ่งใหญ่, อำเภอบางขัน, อำเภอฉวาง, อำเภอพิปูน, อำเภอนาบอน, อำเภอลานสกา, อำเภอถ้ำพรรณรา และ กิ่งอำเภอช้างกลาง · เขตเลือกตั้งที่ 3 : อำเภอปากพนัง, อำเภอหัวไทร, อำเภอเชียรใหญ่ และอำเภอชะอวด · เขตเลือกตั้งที่ 4 : อำเภอท่าศาลา, อำเภอขนอม, อำเภอพรหมคีรี, อำเภอพระพรหม และอำเภอนบพิตำ | 10 คน (เขต 1 และเขต 2 เขตละ 3 คน ส่วนเขต 3 และเขต 4 เขตละ 2 คน) | |
พ.ศ. 2554 | · เขตเลือกตั้งที่ 1 : อำเภอเมืองนครศรีธรรมราช (เฉพาะเทศบาลนครนครศรีธรรมราช เทศบาลตำบลปากนคร ตำบลโพธิ์เสด็จ ตำบลนาเคียน ตำบลกำแพงเซา ตำบลนาทราย ตำบลท่าซัก และตำบลปากนคร) · เขตเลือกตั้งที่ 2 : อำเภอเมืองนครศรีธรรมราช (เฉพาะเทศบาลตำบลบางจาก ตำบลไชยมนตรี ตำบลมะม่วงสองต้น ตำบลท่าเรือ ตำบลบางจาก และตำบลท่าไร่), อำเภอพระพรหม และอำเภอปากพนัง (เฉพาะเทศบาลเมืองปากพนัง ตำบลคลองน้อย ตำบลชะเมา ตำบลเกาะทวด ตำบลคลองกระบือ ตำบลป่าระกำ ตำบลบ้านใหม่ ตำบลหูล่อง ตำบลแหลมตะลุมพุก ตำบลปากพนังฝั่งตะวันตก และตำบลปากพนังฝั่งตะวันออก) · เขตเลือกตั้งที่ 3 : อำเภอเฉลิมพระเกียรติ, อำเภอเชียรใหญ่, อำเภอหัวไทร และอำเภอปากพนัง (ยกเว้นเทศบาลเมืองปากพนัง ตำบลคลองน้อย ตำบลชะเมา ตำบลเกาะทวด ตำบลคลองกระบือ ตำบลป่าระกำ ตำบลบ้านใหม่ ตำบลหูล่อง ตำบลแหลมตะลุมพุก ตำบลปากพนังฝั่งตะวันตก และตำบลปากพนังฝั่งตะวันออก) · เขตเลือกตั้งที่ 4 : อำเภอชะอวด, อำเภอจุฬาภรณ์ และอำเภอร่อนพิบูลย์ (เฉพาะเทศบาลตำบลร่อนพิบูลย์ เทศบาลตำบลเขาชุมทอง ตำบลร่อนพิบูลย์ ตำบลควนพัง และตำบลควนชุม) · เขตเลือกตั้งที่ 5 : อำเภอทุ่งสงและอำเภอนาบอน (เฉพาะเทศบาลตำบลนาบอน ตำบลแก้วแสน และตำบลนาบอน) · เขตเลือกตั้งที่ 6 : อำเภอบางขัน, อำเภอทุ่งใหญ่, อำเภอถ้ำพรรณรา, อำเภอฉวาง (เฉพาะเทศบาลตำบลฉวาง เทศบาลตำบลไม้เรียง ตำบลกะเปียด ตำบลไม้เรียง ตำบลนากะชะ และตำบลฉวาง) และอำเภอนาบอน (ยกเว้นเทศบาลตำบลนาบอน ตำบลแก้วแสน และตำบลนาบอน) · เขตเลือกตั้งที่ 7 : อำเภอพิปูน, อำเภอช้างกลาง, อำเภอลานสกา, อำเภอร่อนพิบูลย์ (ยกเว้นเทศบาลตำบลร่อนพิบูลย์ เทศบาลตำบลเขาชุมทอง ตำบลร่อนพิบูลย์ ตำบลควนพัง และตำบลควนชุม) และอำเภอฉวาง (ยกเว้นเทศบาลตำบลฉวาง เทศบาลตำบลไม้เรียง ตำบลกะเปียด ตำบลไม้เรียง ตำบลนากะชะ และตำบลฉวาง) · เขตเลือกตั้งที่ 8 : อำเภอเมืองนครศรีธรรมราช (เฉพาะเทศบาลตำบลท่าแพ ตำบลท่างิ้ว และตำบลปากพูน), อำเภอท่าศาลา (เฉพาะเทศบาลตำบลท่าศาลา ตำบลดอนตะโก ตำบลโมคลาน ตำบลโพธิ์ทอง และตำบลท่าศาลา), อำเภอพรหมคีรี และอำเภอนบพิตำ · เขตเลือกตั้งที่ 9 : อำเภอขนอม, อำเภอสิชล และอำเภอท่าศาลา (ยกเว้นเทศบาลตำบลท่าศาลา ตำบลดอนตะโก ตำบลโมคลาน ตำบลโพธิ์ทอง และตำบลท่าศาลา) | 9 คน (เขตละ 1 คน) | |
พ.ศ. 2557 | |||
พ.ศ. 2562 | · เขตเลือกตั้งที่ 1 : อำเภอเมืองนครศรีธรรมราช [เฉพาะตำบลคลัง ตำบลท่าวัง ตำบลท่าซัก ตำบลปากนคร ตำบลท่าไร่ ตำบลบางจาก ตำบลท่าเรือ ตำบลในเมือง ตำบลมะม่วงสองต้น ตำบลไชยมนตรี ตำบลโพธิ์เสด็จ และตำบลนาเคียน (ในเขตเทศบาลนครนครศรีธรรมราช)] · เขตเลือกตั้งที่ 2 : อำเภอปากพนัง, อำเภอเชียรใหญ่ และอำเภอหัวไทร · เขตเลือกตั้งที่ 3 : อำเภอพระพรหม, อำเภอเฉลิมพระเกียรติ, อำเภอชะอวด และอำเภอจุฬาภรณ์ · เขตเลือกตั้งที่ 4 : อำเภอทุ่งสงและอำเภอบางขัน · เขตเลือกตั้งที่ 5 : อำเภอทุ่งใหญ่, อำเภอถ้ำพรรณรา, อำเภอฉวาง และอำเภอพิปูน · เขตเลือกตั้งที่ 6 : อำเภอร่อนพิบูลย์, อำเภอลานสกา, อำเภอช้างกลาง และอำเภอนาบอน · เขตเลือกตั้งที่ 7 : อำเภอท่าศาลาและอำเภอเมืองนครศรีธรรมราช [เฉพาะตำบลปากพูน ตำบลท่างิ้ว ตำบลกำแพงเซา ตำบลนาทราย และตำบลนาเคียน (นอกเขตเทศบาลนครนครศรีธรรมราช)] · เขตเลือกตั้งที่ 8 : อำเภอสิชล, อำเภอขนอม, อำเภอนบพิตำ และอำเภอพรหมคีรี | 8 คน (เขตละ 1 คน) |
รายนามสมาชิกสภาผู้แทนราษฎรแบบแบ่งเขต
ชุดที่ 1; พ.ศ. 2476
ชุดที่ 1 พ.ศ. 2476 |
ร้อยตรี มงคล รัตนวิจิตร |
ชุดที่ 2–4; พ.ศ. 2480–2489
เขต | ชุดที่ 2 พ.ศ. 2480 | ชุดที่ 3 พ.ศ. 2481 | ชุดที่ 4 เดือน มกราคม พ.ศ. 2489 | ชุดที่ 4 เดือน สิงหาคม พ.ศ. 2489 เลือกตั้งเพิ่มเติม |
1 | นายฉ่ำ จำรัสเนตร | ร้อยตรี มงคล รัตนวิจิตร | นายไสว สุทธิพิทักษ์ | |
2 | ขุนบุรณวาท (พร้อย ณ นคร) | นายเปี่ยม บุณยะโชติ | นายคล่อง ไตรสุวรรณ | ขุนประสงค์สุขการี (สมบุญ ลาภเจริญ) |
3 | – | – | – | นายพินทุ พฤกษศรี |
ชุดที่ 5; พ.ศ. 2491–2492
ชุดที่ | การเลือกตั้ง | เขตเลือกตั้งที่ 1 |
ชุดที่ 5 | พ.ศ. 2491 | นายภักดี พัฒนภักดี |
นายฉ่ำ จำรัสเนตร | ||
เลือกตั้งเพิ่มเติม | พ.ศ. 2492 | นายเปี่ยม บุณยะโชติ (เลือกตั้งเพิ่มเติม) |
ชุดที่ 7; พ.ศ. 2495
ลำดับ | ชุดที่ 7 พ.ศ. 2495 |
1 | นายน้อม อุปรมัย |
2 | พันโท ทอง ศิริเวชพันธ์ |
3 | นายปลื้ม กมุกมะกุล |
ชุดที่ 8–9; พ.ศ. 2500
ชุดที่ 8 เดือน กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2500 | ชุดที่ 9 เดือน ธันวาคม พ.ศ. 2500 |
นายฉ่ำ จำรัสเนตร | นายฉ่ำ จำรัสเนตร |
นายไสว สวัสดิสาร | |
นายเปี่ยม บุณยะโชติ | นายปรีดา ด่านตระกูล |
นายน้อม อุปรมัย | นายน้อม อุปรมัย |
ชุดที่ 10; พ.ศ. 2512
ลำดับ | ชุดที่ 10 พ.ศ. 2512 |
1 | พลตำรวจตรี ขุนพันธรักษ์ราชเดช |
2 | นายชอบ ภารา |
3 | นายแนบ ผ่องแผ้ว |
4 | นายสุรินทร์ มาศดิตถ์ |
5 | นายมนัส สุวรรณรัตน์ |
6 | นายน้อม อุปรมัย |
ชุดที่ 11–13; พ.ศ. 2518–2522
เขต | ชุดที่ 11 พ.ศ. 2518 | ชุดที่ 12 พ.ศ. 2519 | ชุดที่ 13 พ.ศ. 2522 |
1 | นายสุรินทร์ มาศดิตถ์ | นางสาวสุพัตรา มาศดิตถ์ | |
นายโสภณ วัชรสินธุ์ | นายมาโนชญ์ วิชัยกุล | ||
นายสัมพันธ์ ทองสมัคร | |||
2 | ร้อยตำรวจโท ระบิล นานากุล | นายเพิ่มศักดิ์ จริตงาม | นายเอื้อม อุบลพันธุ์ |
นายชำนิ ศักดิเศรษฐ์ | นายเกษม เจริญพานิช | นายนิวัตร จินตวร | |
นายอาคม สุวรรณนพ | นายภักดี กุลบุญ | นายนิยม คำแหง | |
3 | นายมนัส สุวรรณรัตน์ | นายณรงค์ นุ่นทอง | นายคล่อง รักษ์ทอง |
นายเสริม มุสิกวัตร | นายธงชาติ รัตนวิชา | นายจรัส โพธิ์ศิริ |
ชุดที่ 14–18; พ.ศ. 2526–2535
- พรรคประชาธิปัตย์
- พรรคกิจสังคม
- พรรคประชาชน (พ.ศ. 2531) → พรรคชาติไทย
- พรรคก้าวหน้า (พ.ศ. 2526) → พรรคเอกภาพ
- พรรคพลังธรรม
- พรรคเอกภาพ
เขต | ชุดที่ 14 พ.ศ. 2526 | ชุดที่ 15 พ.ศ. 2529 | ชุดที่ 16 พ.ศ. 2531 | ชุดที่ 17 เดือน มีนาคม 2535 | ชุดที่ 18 เดือน กันยายน 2535 |
1 | นางสาวสุพัตรา มาศดิตถ์ | นายสุรินทร์ พิศสุวรรณ | |||
นายสัมพันธ์ ทองสมัคร | |||||
นายมาโนชญ์ วิชัยกุล | นายเดชา สามารถ | นายมาโนชญ์ วิชัยกุล | |||
2 | นายถวิล ไพรสณฑ์ | นางสุพัตรา มาศดิตถ์ | คุณหญิงสุพัตรา มาศดิตถ์ | นายสุรเชษฐ์ มาศดิตถ์ | |
นายบุญส่ง ชำนาญกิจ | นายนิยม คำแหง | นายชินวรณ์ บุณยเกียรติ | |||
นายวัน ศรีเปารยะ | นางสุพัตรา มาศดิตถ์ | พลเอก หาญ ลีลานนท์ | นายตรีพล เจาะจิตต์ | ||
3 | นายสัมพันธ์ แป้นพัฒน์ | นายชำนิ ศักดิเศรษฐ์ | นายชำนิ ศักดิเศรษฐ์ | นายชำนิ ศักดิเศรษฐ์ | |
นายณรงค์ นุ่นทอง | นายสุธรรม แสงประทุม | นายณรงค์ นุ่นทอง | นายสุธรรม แสงประทุม | ||
นายธงชาติ รัตนวิชา | นายวิทยา แก้วภราดัย | นายอภิชาต การิกาญจน์ | นายวิทยา แก้วภราดัย |
ชุดที่ 19–20; พ.ศ. 2538–2539
เขต | ชุดที่ 19 พ.ศ. 2538 | ชุดที่ 20 พ.ศ. 2539 |
1 | นายสุรินทร์ พิศสุวรรณ | |
นายมาโนชญ์ วิชัยกุล | ||
นายสัมพันธ์ ทองสมัคร | ||
2 | นายชำนิ ศักดิเศรษฐ์ | |
นายวิทยา แก้วภราดัย | ||
นายอภิชาต การิกาญจน์ | ||
3 | นายตรีพล เจาะจิตต์ | |
คุณหญิงสุพัตรา มาศดิตถ์ | ||
4 | นายชินวรณ์ บุณยเกียรติ | |
นายสุรเชษฐ์ มาศดิตถ์ |
ชุดที่ 21–22; พ.ศ. 2544–2548
เขต | ชุดที่ 21 พ.ศ. 2544 | ชุดที่ 22 พ.ศ. 2548 |
1 | นางฮูวัยดีย๊ะ พิศสุวรรณ อุเซ็ง | นายสุรินทร์ พิศสุวรรณ |
2 | นายสุรเชษฐ์ มาศดิตถ์ | |
3 | นางสาวนริศา อดิเทพวรพันธุ์ | |
4 | นายมาโนชญ์ วิชัยกุล | |
5 | นายชินวรณ์ บุณยเกียรติ | |
6 | นายตรีพล เจาะจิตต์ | นายเทพไท เสนพงศ์ |
7 | นายประกอบ รัตนพันธ์ | |
8 | นายชำนิ ศักดิเศรษฐ์ | นายอภิชาต ศักดิเศรษฐ์ |
9 | นายอภิชาต การิกาญจน์ | |
10 | นายวิทยา แก้วภราดัย |
ชุดที่ 23; พ.ศ. 2550
เขต | ชุดที่ 23 พ.ศ. 2550 |
1 | นางสาวนริศา อดิเทพวรพันธุ์ |
นายอภิชาต ศักดิเศรษฐ์ | |
นายสัมพันธ์ ทองสมัคร | |
2 | นายชินวรณ์ บุณยเกียรติ |
นายเทพไท เสนพงศ์ | |
นายประกอบ รัตนพันธ์ | |
3 | นายวิทยา แก้วภราดัย |
นายอภิชาต การิกาญจน์ | |
4 | นายสุรเชษฐ์ มาศดิตถ์ |
นางสาวพิมพ์ภัทรา วิชัยกุล |
ชุดที่ 24–25; พ.ศ. 2554–2562
เขต | ชุดที่ 24 พ.ศ. 2554 | ชุดที่ 25 พ.ศ. 2562 |
1 | นายอภิชาต ศักดิเศรษฐ์ | นายรงค์ บุญสวยขวัญ |
2 | นางสาวนริศา อดิเทพวรพันธุ์ | นายสัณหพจน์ สุขศรีเมือง |
3 | นายวิทยา แก้วภราดัย (ลาออก/ไม่มีเลือกตั้งใหม่) | นายเทพไท เสนพงศ์ (พ้นสภาพเนื่องจากถูกพิพากษาจำคุกระหว่างการดำรงตำแหน่ง) |
นายอาญาสิทธิ์ ศรีสุวรรณ (แทนนายเทพไท) | ||
4 | นายอภิชาต การิกาญจน์ | นายประกอบ รัตนพันธ์ |
5 | นายประกอบ รัตนพันธ์ | นายชินวรณ์ บุณยเกียรติ |
6 | นายเทพไท เสนพงศ์ | นายชัยชนะ เดชเดโช |
7 | นายชินวรณ์ บุณยเกียรติ | นายสายัณห์ ยุติธรรม |
8 | นายสุรเชษฐ์ มาศดิตถ์ | นางสาวพิมพ์ภัทรา วิชัยกุล |
9 | นางสาวพิมพ์ภัทรา วิชัยกุล | ยุบเขต 9 |
รูปภาพ
อ้างอิง
- "ประกาศคณะกรรมการการเลือกตั้ง เรื่อง จำนวนสมาชิกสภาผู้แทนราษฎรแบบแบ่งเขตเลือกตั้งที่แต่ละจังหวัดจะพึงมี และจำนวนเขตเลือกตั้งแบบแบ่งเขตเลือกตั้งของแต่ละจังหวัด" (PDF). ราชกิจจานุเบกษา. 136 (10 ก): 2. 24 มกราคม 2562. Check date values in:
|date=
(help)
- สมาชิกสภาผู้แทนราษฎรจากการเลือกตั้งครั้งแรก
- ทำเนียบสมาชิกสภาผู้แทนราษฎรที่ 21
- ทำเนียบสมาชิกสภาผู้แทนราษฎรที่ 22
- สมาชิกสภาผู้แทนราษฎรชุดที่ 23
- ราชกิจจานุเบกษา ประกาศคณะกรรมการการเลือกตั้ง เรื่อง จำนวนสมาชิกสภาผู้แทนราษฎรแบบแบ่งเขตเลือกตั้งและเขตเลือกตั้งของแต่ละจังหวัด สำหรับการเลือกตั้งสมาชิกสภาผู้แทนราษฎรเป็นการทั่วไปครั้งแรกภายหลังประกาศใช้รัฐธรรมนูญแห่งราชอาณาจักรไทย แก้ไขเพิ่มเติม (ฉบับที่ ๑) พุทธศักราช ๒๕๕๔
- ผู้จัดการออนไลน์ กกต.แบ่งเขตเลือกตั้ง ส.ส.ครบ 77 จังหวัด 375 เขต แล้ว!!
แหล่งข้อมูลอื่น
- คณะกรรมการการเลือกตั้งจังหวัดนครศรีธรรมราช