วิกิพีเดีย
สมาชิกสภาผู้แทนราษฎรจังหวัดลพบุรี
จังหวัดลพบุรี มีเขตเลือกตั้งสมาชิกสภาผู้แทนราษฎร 4 เขต (สำหรับการเลือกตั้ง พ.ศ. 2562) และมีสมาชิกสภาผู้แทนราษฎรแบบแบ่งเขตเลือกตั้งได้ 4 คน จากทั้งหมด 350 คนทั่วประเทศในสภาผู้แทนราษฎรไทย
ประวัติศาสตร์
หลังจากที่ประเทศไทยเปลี่ยนแปลงการปกครองในปี พ.ศ. 2475 ได้มีการจัดการเลือกตั้งสมาชิกสภาผู้แทนราษฎรเป็นครั้งแรกเมื่อวันที่ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2476 การเลือกตั้งครั้งนี้เป็น "การเลือกตั้งทางอ้อมครั้งแรกและครั้งเดียวของไทย" โดยจังหวัดลพบุรีมีสมาชิกสภาผู้แทนราษฎรคนแรก คือ นายสว่าง ศรีวิโรจน์
- นักการเมืองที่ได้รับเลือกตั้งเป็นสมาชิกสภาผู้แทนราษฎรมากครั้งที่สุด คือ 12 สมัย ได้แก่ นายนิยม วรปัญญา
- สมาชิกสภาผู้แทนราษฎรสตรีคนแรกของจังหวัดลพบุรี คือ นางผ่องศรี ธาราภูมิ (จากการเลือกตั้งใน พ.ศ. 2550)
- ตระกูลการเมืองที่ได้รับเลือกตั้งมากที่สุด คือ
- วรปัญญา (3 คน) ได้แก่ นายนิยม วรปัญญา, นายพงษ์ศักดิ์ วรปัญญา และนายพหล วรปัญญา
เขตการเลือกตั้ง
การเลือกตั้ง | เขตการเลือกตั้ง | แผนที่ | จำนวน ส.ส. |
พ.ศ. 2476 | เขตเลือกตั้งที่ 1 : ทั้งจังหวัด | 1 คน (เขตละ 1 คน) | |
พ.ศ. 2480 | |||
พ.ศ. 2481 | |||
พ.ศ. 2489 | |||
พ.ศ. 2491 | |||
พ.ศ. 2492 | |||
พ.ศ. 2495 | |||
พ.ศ. 2500/1 | 2 คน (เขตละ 2 คน) | ||
พ.ศ. 2500/2 | |||
พ.ศ. 2512 | 3 คน (เขตละ 3 คน) | ||
พ.ศ. 2518 | · เขตเลือกตั้งที่ 1 : อำเภอโคกสำโรง, อำเภอชัยบาดาล และอำเภอบ้านหมี่ · เขตเลือกตั้งที่ 2 : อำเภอเมืองลพบุรี, อำเภอพัฒนานิคม และอำเภอท่าวุ้ง | 4 คน (2 เขต เขตละ 2 คน) | |
พ.ศ. 2519 | |||
พ.ศ. 2522 | · เขตเลือกตั้งที่ 1 : อำเภอเมืองลพบุรี, อำเภอพัฒนานิคม และอำเภอท่าวุ้ง · เขตเลือกตั้งที่ 2 : อำเภอโคกสำโรง, อำเภอชัยบาดาล, อำเภอบ้านหมี่ และ กิ่งอำเภอท่าหลวง | ||
พ.ศ. 2526 | · เขตเลือกตั้งที่ 1 : อำเภอเมืองลพบุรี, อำเภอพัฒนานิคม และอำเภอท่าวุ้ง · เขตเลือกตั้งที่ 2 : อำเภอโคกสำโรง, อำเภอชัยบาดาล, อำเภอบ้านหมี่, กิ่งอำเภอท่าหลวง และ กิ่งอำเภอสระโบสถ์ | ||
พ.ศ. 2529 | · เขตเลือกตั้งที่ 1 : อำเภอเมืองลพบุรี, อำเภอพัฒนานิคม, อำเภอท่าวุ้ง และอำเภอบ้านหมี่ · เขตเลือกตั้งที่ 2 : อำเภอโคกสำโรง, อำเภอชัยบาดาล, กิ่งอำเภอท่าหลวง และ กิ่งอำเภอสระโบสถ์ | 5 คน (เขต 1 เขตละ 3 คน ส่วนเขต 2 เขตละ 2 คน) | |
พ.ศ. 2531 | · เขตเลือกตั้งที่ 1 : อำเภอเมืองลพบุรี, อำเภอพัฒนานิคม, อำเภอท่าวุ้ง และอำเภอบ้านหมี่ · เขตเลือกตั้งที่ 2 : อำเภอโคกสำโรง, อำเภอชัยบาดาล, อำเภอสระโบสถ์, กิ่งอำเภอท่าหลวง และ กิ่งอำเภอโคกเจริญ | ||
พ.ศ. 2535/1 | · เขตเลือกตั้งที่ 1 : อำเภอเมืองลพบุรี, อำเภอพัฒนานิคม, อำเภอท่าวุ้ง และอำเภอบ้านหมี่ · เขตเลือกตั้งที่ 2 : อำเภอโคกสำโรง, อำเภอชัยบาดาล, อำเภอสระโบสถ์, อำเภอท่าหลวง, กิ่งอำเภอโคกเจริญ, กิ่งอำเภอหนองม่วง และ กิ่งอำเภอลำสนธิ | ||
พ.ศ. 2535/2 | |||
พ.ศ. 2538 | · เขตเลือกตั้งที่ 1 : อำเภอเมืองลพบุรี, อำเภอพัฒนานิคม, อำเภอท่าวุ้ง และอำเภอบ้านหมี่ · เขตเลือกตั้งที่ 2 : อำเภอโคกสำโรง, อำเภอชัยบาดาล, อำเภอสระโบสถ์, อำเภอท่าหลวง, อำเภอโคกเจริญ, กิ่งอำเภอหนองม่วง และ กิ่งอำเภอลำสนธิ | ||
พ.ศ. 2539 | |||
พ.ศ. 2544 | · เขตเลือกตั้งที่ 1 : อำเภอเมืองลพบุรี (เฉพาะตำบลท่าหิน ตำบลทะเลชุบศร ตำบลโคกกระเทียม ตำบลถนนใหญ่ ตำบลกกโก ตำบลโก่งธนู ตำบลโคกลำพา ตำบลงิ้วราย ตำบลดอนโพธิ์ ตำบลตะลุง ตำบลท่าแค ตำบลบ้านข่อย ตำบลท้ายตลาด ตำบลป่าตาล ตำบลพรหมมาสตร์ ตำบลโพธิ์เก้าต้น ตำบลสี่คลอง และตำบลโพธิ์ตรุ) · เขตเลือกตั้งที่ 2 : อำเภอเมืองลพบุรี (เฉพาะตำบลโคกตูม ตำบลนิคมสร้างตนเอง ตำบลเขาพระงาม ตำบลท่าศาลา และตำบลเขาสามยอด) และอำเภอพัฒนานิคม · เขตเลือกตั้งที่ 3 : อำเภอเมืองลพบุรี (เฉพาะตำบลบางขันหมาก), อำเภอบ้านหมี่ และอำเภอท่าวุ้ง · เขตเลือกตั้งที่ 4 : อำเภอโคกสำโรง, อำเภอหนองม่วง, อำเภอสระโบสถ์ และอำเภอโคกเจริญ (เฉพาะตำบลโคกเจริญและตำบลโคกแสมสาร) · เขตเลือกตั้งที่ 5 : อำเภอชัยบาดาล, อำเภอท่าหลวง, อำเภอลำสนธิ และอำเภอโคกเจริญ (ยกเว้นตำบลโคกเจริญและตำบลโคกแสมสาร) | 5 คน (เขตละ 1 คน) | |
พ.ศ. 2548 | |||
พ.ศ. 2550 | · เขตเลือกตั้งที่ 1 : อำเภอเมืองลพบุรี, อำเภอพัฒนานิคม, อำเภอท่าวุ้ง และอำเภอบ้านหมี่ · เขตเลือกตั้งที่ 2 : อำเภอโคกสำโรง, อำเภอชัยบาดาล, อำเภอสระโบสถ์, อำเภอท่าหลวง, อำเภอโคกเจริญ, อำเภอหนองม่วง และอำเภอลำสนธิ | 5 คน (เขต 1 เขตละ 3 คน ส่วนเขต 2 เขตละ 2 คน) | |
พ.ศ. 2554 | · เขตเลือกตั้งที่ 1 : อำเภอเมืองลพบุรี (เฉพาะเทศบาลเมืองลพบุรี เทศบาลเมืองเขาสามยอด เทศบาลตำบลเขาพระงาม เทศบาลตำบลท่าศาลา เทศบาลตำบลโคกตูม เทศบาลตำบลถนนใหญ่ เทศบาลตำบลกกโก ตำบลป่าตาล ตำบลทะเลชุบศร และตำบลท่าแค) · เขตเลือกตั้งที่ 2 : อำเภอเมืองลพบุรี (เฉพาะตำบลบางขันหมาก ตำบลพรหมมาสตร์ ตำบลโพธิ์เก้าต้น ตำบลโก่งธนู ตำบลโคกกะเทียม ตำบลโคกลำพาน ตำบลงิ้วราย ตำบลดอนโพธิ์ ตำบลตะลุง ตำบลบ้านข่อย ตำบลท้ายตลาด ตำบลโพธิ์ตรุ และตำบลสี่คลอง), อำเภอท่าวุ้ง และอำเภอบ้านหมี่ · เขตเลือกตั้งที่ 3 : อำเภอโคกสำโรง, อำเภอหนองม่วง, อำเภอสระโบสถ์, อำเภอโคกเจริญ และอำเภอชัยบาดาล (เฉพาะตำบลชัยนารายณ์ ตำบลศิลาทิพย์ ตำบลม่วงค่อม ตำบลมะกอกหวาน ตำบลบ้านใหม่สามัคคี และตำบลเขาแหลม) · เขตเลือกตั้งที่ 4 : อำเภอพัฒนานิคม, อำเภอท่าหลวง, อำเภอลำสนธิ และอำเภอชัยบาดาล (เฉพาะเทศบาลตำบลลำนารายณ์ ตำบลห้วยหิน ตำบลลำนารายณ์ ตำบลบัวชุม ตำบลท่าดินดำ ตำบลซับตะเคียน ตำบลนาโสม ตำบลหนองยายโต๊ะ ตำบลเกาะรัง ตำบลท่ามะนาว ตำบลนิคมลำนารายณ์ และตำบลชัยบาดาล) | 4 คน (เขตละ 1 คน) | |
พ.ศ. 2557 | |||
พ.ศ. 2562 | · เขตเลือกตั้งที่ 1 : อำเภอเมืองลพบุรี (เฉพาะเทศบาลเมืองลพบุรี เทศบาลเมืองเขาสามยอด เทศบาลตำบลเขาพระงาม เทศบาลตำบลท่าศาลา เทศบาลตำบลโคกตูม เทศบาลตำบลถนนใหญ่ เทศบาลตำบลกกโก เทศบาลตำบลป่าตาล ตำบลทะเลชุบศร และตำบลท่าแค) · เขตเลือกตั้งที่ 2 : อำเภอเมืองลพบุรี (เฉพาะตำบลบางขันหมาก ตำบลพรหมมาสตร์ ตำบลโพธิ์เก้าต้น ตำบลโก่งธนู ตำบลโคกกะเทียม ตำบลโคกลำพาน ตำบลงิ้วราย ตำบลดอนโพธิ์ ตำบลตะลุง ตำบลบ้านข่อย ตำบลท้ายตลาด ตำบลโพธิ์ตรุ และตำบลสี่คลอง), อำเภอท่าวุ้ง และอำเภอบ้านหมี่ · เขตเลือกตั้งที่ 3 : อำเภอโคกสำโรง, อำเภอหนองม่วง และอำเภอพัฒนานิคม · เขตเลือกตั้งที่ 4 : อำเภอชัยบาดาล, อำเภอท่าหลวง, อำเภอสระโบสถ์, อำเภอโคกเจริญ และอำเภอลำสนธิ | 4 คน (เขตละ 1 คน) |
รายนามสมาชิกสภาผู้แทนราษฎรแบบแบ่งเขต
ชุดที่ 1–7; พ.ศ. 2476–2495
ชุดที่ | การเลือกตั้ง | เขตเลือกตั้งที่ 1 |
ชุดที่ 1 | พ.ศ. 2476 | นายสว่าง ศรีวิโรจน์ |
ชุดที่ 2 | พ.ศ. 2480 | นายแฟ้ม วรพิทยุต |
ชุดที่ 3 | พ.ศ. 2481 | นายสำอางค์ ศรีสวัสดิ์ (เสียชีวิต) |
นายประเสริฐ วาสิกสิน (แทนนายสำอางค์) | ||
ชุดที่ 4 | มกราคม พ.ศ. 2489 | นายกฤตย์ สงวนวงศ์ |
สิงหาคม พ.ศ. 2489 | นายบุญช่วย มาประเสริฐ (เลือกตั้งเพิ่มเติม) | |
ชุดที่ 5 | พ.ศ. 2491 | นายบุญมี ปาร์มวงศ์ |
พ.ศ. 2492 | – (เลือกตั้งเพิ่มเติม) | |
ชุดที่ 7 | พ.ศ. 2495 | นายศิริ ภักดีวงศ์ |
ชุดที่ 8–9; พ.ศ. 2500
- พรรคเสรีมนังคศิลา
- พรรคสหภูมิ → พรรคชาติสังคม
- ไม่สังกัดพรรคการเมือง
ชุดที่ | การเลือกตั้ง | เขตเลือกตั้งที่ 1 | |
ชุดที่ 8 | กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2500 | พลตรี เฉลิม พงษ์สวัสดิ์ | นายบุญช่วย มาประเสริฐ |
ชุดที่ 9 | ธันวาคม พ.ศ. 2500 | พลตรี เฉลิม พงษ์สวัสดิ์ | นายบุญมี ปาร์มวงศ์ |
ชุดที่ 10; พ.ศ. 2512
ชุดที่ 11–14; พ.ศ. 2518–2526
- พรรคสังคมชาตินิยม
- พรรคเกษตรสังคม
- พรรคชาติไทย
- พรรคพลังใหม่
- พรรคกิจสังคม
- พรรคธรรมสังคม
- พรรคประชาธิปัตย์
- พรรคเสรีธรรม (พ.ศ. 2522)
ชุดที่ | การเลือกตั้ง | เขตเลือกตั้งที่ 1 | เขตเลือกตั้งที่ 2 | ||
ชุดที่ 11 | พ.ศ. 2518 | นายนิยม วรปัญญา | นายบุญมี ปาร์มวงศ์ | นายประเสริฐ สายพิมพ์ | นายเฉลิมชัย ทองตันไตรย์ (เสียชีวิต/ไม่มีเลือกตั้งใหม่) |
ชุดที่ 12 | พ.ศ. 2519 | นายนิยม วรปัญญา | นายธีระ ปิยะสุวรรณ์ | นายเฉลิมชัย เล็กชม | นายนิกร นนทวงศ์ |
ชุดที่ 13 | พ.ศ. 2522 | นายสวัสดิ์ วงศ์กวี | นายบัญญัติ วงษ์ประยูร | นายธีระ ปิยะสุวรรณ์ | นายโอภาส พลศิลป |
ชุดที่ 14 | พ.ศ. 2526 | นายสวัสดิ์ วงศ์กวี | นายกมล จิระพันธุ์วาณิช | นายนิยม วรปัญญา |
ชุดที่ 15–20; พ.ศ. 2529–2539
- พรรคราษฎร (พ.ศ. 2529)
- พรรคชาติไทย
- พรรคสหประชาธิปไตย
- พรรคสามัคคีธรรม
- พรรคความหวังใหม่
- พรรคกิจสังคม
- พรรคประชาธิปัตย์
- พรรคนำไทย
ชุดที่ | การเลือกตั้ง | เขตเลือกตั้งที่ 1 | เขตเลือกตั้งที่ 2 | |||
ชุดที่ 15 | พ.ศ. 2529 | พลเอก เทียนชัย ศิริสัมพันธ์ | นายกมล จิระพันธุ์วาณิช | พลโท เอนก บุนยถี | นายนิยม วรปัญญา | นายโอภาส พลศิลป |
ชุดที่ 16 | พ.ศ. 2531 | นายเชาวน์วัศ สุดลาภา | ||||
ชุดที่ 17 | มีนาคม พ.ศ. 2535 | นายรัศมี วรรณิสสร | นายสวัสดิ์ วงศ์กวี | นายเชาวน์วัศ สุดลาภา | ||
ชุดที่ 18 | กันยายน พ.ศ. 2535 | นายนิพนธ์ ธาราภูมิ | นายบุญทรง วงศ์กวี | |||
ชุดที่ 19 | พ.ศ. 2538 | นายนิพนธ์ ธาราภูมิ | นายอุบลศักดิ์ บัวหลวงงาม | พลตำรวจเอก บุญชู วังกานนท์ | ||
ชุดที่ 20 | พ.ศ. 2539 | นายนิพนธ์ ธาราภูมิ | นายกมล จิระพันธุ์วาณิช | นายอำนวย คลังผา |
ชุดที่ 21–22; พ.ศ. 2544–2548
ชุดที่ | การเลือกตั้ง | เขตเลือกตั้งที่ 1 | เขตเลือกตั้งที่ 2 | เขตเลือกตั้งที่ 3 | เขตเลือกตั้งที่ 4 | เขตเลือกตั้งที่ 5 |
ชุดที่ 21 | พ.ศ. 2544 | นายณัฐพล เกียรติวินัยสกุล | นายพงษ์ศักดิ์ วรปัญญา | นายกมล จิระพันธุ์วาณิช | นายอำนวย คลังผา | นายนิยม วรปัญญา |
ชุดที่ 22 | พ.ศ. 2548 | นายสุชาติ ลายน้ำเงิน |
ชุดที่ 23; พ.ศ. 2550
ชุดที่ | การเลือกตั้ง | เขตเลือกตั้งที่ 1 | เขตเลือกตั้งที่ 2 | |||
ชุดที่ 23 | พ.ศ. 2550 | นายกมล จิระพันธุ์วาณิช (ถูกตัดสิทธิ์ทางการเมือง 5 ปี) | นางสาวผ่องศรี ธาราภูมิ | นายสุชาติ ลายน้ำเงิน | นายอำนวย คลังผา | นายนิยม วรปัญญา |
นางสาวมัลลิกา จิระพันธุ์วาณิช (แทนนายกมล) |
ชุดที่ 24–25; พ.ศ. 2554–2562
ชุดที่ | การเลือกตั้ง | เขตเลือกตั้งที่ 1 | เขตเลือกตั้งที่ 2 | เขตเลือกตั้งที่ 3 | เขตเลือกตั้งที่ 4 |
ชุดที่ 24 | พ.ศ. 2554 | นายพิชัย เกียรติวินัยสกุล | นางสาวมัลลิกา จิระพันธุ์วาณิช | นายอำนวย คลังผา | นายเกียรติ เหลืองขจรวิทย์ |
นายพหล วรปัญญา (แทนนายเกียรติ) | |||||
ชุดที่ 25 | พ.ศ. 2562 | นายประทวน สุทธิอำนวยเดช | นายอุบลศักดิ์ บัวหลวงงาม | นายเกียรติ เหลืองขจรวิทย์ |
รูปภาพ
อ้างอิง
- "ประกาศคณะกรรมการการเลือกตั้ง เรื่อง จำนวนสมาชิกสภาผู้แทนราษฎรแบบแบ่งเขตเลือกตั้งที่แต่ละจังหวัดจะพึงมี และจำนวนเขตเลือกตั้งแบบแบ่งเขตเลือกตั้งของแต่ละจังหวัด" (PDF). ราชกิจจานุเบกษา. 136 (10 ก): 2. 24 มกราคม 2562. Check date values in:
|date=
(help) - อาร์วายทีไนน์,สมาชิกสภาผู้แทนราษฎรจากการเลือกตั้งครั้งแรก
แหล่งข้อมูลอื่น
- คณะกรรมการการเลือกตั้งจังหวัดลพบุรี