ยูฟ่ายูโรปาคอนเฟอเรนซ์ลีก ฤดูกาล 2021–22
ยูฟ่ายูโรปาคอนเฟอเรนซ์ลีก ฤดูกาล 2021–22 เป็นฤดูกาลแรกของ ยูฟ่ายูโรปาคอนเฟอเรนซ์ลีก, เป็นการแข่งขันฟุตบอลสโมสรยุโรปถ้วยที่สาม จัดขึ้นโดยยูฟ่า.
อาเรนากอมเบอตาเร ใน ติรานา จะเป็นเจ้าภาพ รอบชิงชนะเลิศ. | |
รายละเอียดการแข่งขัน | |
---|---|
วันที่ | รอบคัดเลือก: 6 กรกฎาคม – 26 สิงหาคม 2564 รอบการแข่งขัน: 16 กันยายน 2564 – 25 พฤษภาคม 2565 |
ทีม | รอบการแข่งขัน: 32+8 ทั้งหมด: 136+45 (จาก 54 หรือ 55 สมาคม) |
สถิติการแข่งขัน | |
จำนวนนัดที่แข่งขัน | 16 |
จำนวนประตู | 41 (2.56 ประตูต่อนัด) |
ผู้ชม | 148,187 (9,262 คนต่อนัด) |
ผู้ทำประตูสูงสุด | โยนัส วินด์ โลเรนโซ เปเยกรีนี (คนละ 2 ประตู) |
รอบชิงชนะเลิศ จะลงเล่นที่ อาเรนากอมเบอตาเร ใน ติรานา, ประเทศแอลเบเนีย. ผู้ชนะเลิศของยูฟ่ายูโรปาคอนเฟอเรนซ์ลีก ฤดูกาล 2021–22 จะได้สิทธิ์โดยอัตโนมัติสำหรับ ยูฟ่ายูโรปาลีก ฤดูกาล 2022–23 รอบแบ่งกลุ่ม, เว้นแต่พวกเขาจะมีการจัดการสำหรับ ยูฟ่าแชมเปียนส์ลีก ฤดูกาล 2022–23 รอบแบ่งกลุ่ม.
การคัดเลือกสโมสร
181 สโมสรจากอย่างน้อย 54 ประเทศ ของสมาชิกยูฟ่าจำนวน 55 ประเทศ จะได้เข้าร่วมการแข่งขันยูฟ่ายูโรปาคอนเฟอเรนซ์ลีก ฤดูกาล 2021–22. โดยจะจัดอันดับแต่ละประเทศสำหรับจำนวนของสโมสรที่จะได้เข้าร่วมการแข่งขัน ดังนี้:
- สมาคมอันดับที่ 1–5 จะได้สโมสรเข้าร่วมการแข่งขัน 1 สโมสร
- สมาคมที่ 1 (สเปน) จะไม่มีทีมไหนเข้าร่วมสำหรับฤดูกาลนี้, ในฐานะทีมนั้นมีเข้าร่วม, บิยาร์เรอัล, ชนะ ยูฟ่ายูโรปาลีก ฤดูกาล 2020–21 และได้รับพื้นที่ใน ยูฟ่าแชมเปียนส์ลีก ฤดูกาล 2021–22.
- สมาคมอันดับที่ 6–15 และ 51–55 จะได้สโมสรเข้าร่วมการแข่งขัน 2 สโมสร
- สมาคมอันดับที่ 16–50 (ยกเว้นลิกเตนสไตน์)[Note LIE] แต่ละทีมจะได้สโมสรเข้าร่วมการแข่งขัน 3 สโมสร
- ในฐานะสิทธิ์ของแชมป์เก่ายูฟ่ายูโรปาคอนเฟอเรนซ์ลีกในยูฟ่ายูโรปาลีกเป็นสถานะว่างในฤดูกาลนี้, สมาคมที่ 16 (ไซปรัส) จะได้มีชนะเลิศถ้วยภายในประเทศเลื่อนชั้นจากยูโรปาคอนเฟอเรนซ์ลีกสู่ยูโรปาลีก.
- ลิกเตนสไตน์ จะมีหนึ่งทีมเข้าร่วม (ลิกเตนสไตน์ได้จัดแค่ถ้วยในประเทศเท่านั้นและไม่มีลีกในประเทศ).[Note LIE]
- อย่างไรก็ตาม, 20 ทีมที่ตกมาจากยูฟ่าแชมเปียนส์ลีก ฤดูกาล 2021–22 และ 26 ทีมที่ตกมาจากยูฟ่ายูโรปาลีก ฤดูกาล 2021–22 คือย้ายไปสู่ยูโรปาคอนเฟอเรนซ์ลีก.
- สำหรับฤดูกาลนี้, 19 ทีมเท่านั้นที่จะตกจากยูฟ่าแชมเปียนส์ลีก ฤดูกาล 2021–22 จะถูกย้ายมา, เนื่องจากจะมีทีมที่แข่งขันกันน้อยกว่าหนึ่งทีมในตัวแทนที่ชนะเลิศจากลีกรอบคัดเลือกของยูฟ่าแชมเปียนส์ลีก ฤดูกาล 2021–22.
การจัดอันดับตามสมาคมฟุตบอล
สำหรับการแข่งขัน ยูฟ่ายูโรปาคอนเฟอเรนซ์ลีก ฤดูกาล 2021–22 จะจัดอันดับอ้างอิงตามค่าสัมประสิทธิ์ของยูฟ่าในปี พ.ศ. 2563 (ค.ศ. 2020) ซึ่งคิดตามผลการแข่งขันฟุตบอลระดับทวีปตั้งแต่ฤดูกาล 2015–16 ถึง 2019–20
นอกจากการจัดสรรตามค่าสัมประสิทธิ์ของประเทศแล้ว, สมาคมของประเทศนั้นจะได้มีทีมเพิ่มเติมที่จะเข้าร่วมในยูโรปาคอนเฟอเรนซ์ลีก, ดังนี้:
- (UCL) – ทีมเพิ่มเติมที่ถูกย้ายไปที่/จากยูฟ่าแชมเปียนส์ลีก
- (UEL) – ทีมเพิ่มเติมที่ถูกย้ายจากยูฟ่ายูโรปาลีก
|
|
|
ทีม
ป้ายกำกับในวงเล็บแสดงให้เห็นว่าแต่ละทีมมีคุณสมบัติสำหรับพื้นที่ของรอบที่เริ่มต้น:
- CW: แชมป์ภายในประเทศ
- 2nd, 3rd, 4th, 5th, 6th, etc.: อันดับในลีกของฤดูกาลที่ผ่านมา
- LC: แชมป์ลีกคัพ
- RW: แชมป์ฤดูกาลปกติ
- PW: ชนะเลิศเพลย์ออฟยูโรปาคอนเฟอเรนซ์ลีก จบฤดูกาล
- UCL: ย้ายมาจากยูฟ่าแชมเปียนส์ลีก
- Q1: ผู้แพ้จากรอบคัดเลือกรอบแรก
- PR: ผู้แพ้จากรอบเบื้องต้น (F: รอบชิงชนะเลิศ; SF: รอบรองชนะเลิศ)
- UEL: ย้ายมาจากยูฟ่ายูโรปาลีก
- GS: ทีมอันดับที่สามจากรอบแบ่งกลุ่ม
- PO: ผู้แพ้จากรอบเพลย์ออฟ
- CH/MP Q3: ผู้แพ้จากรอบคัดเลือกรอบสาม (ชนะเลิศ/เส้นทางหลัก)
- Abd-: League positions of abandoned season due to the COVID-19 pandemic in Europe as determined by the national association; all teams are subject to approval by UEFA as per the guidelines for entry to European competitions in response to the COVID-19 pandemic.
รอบคัดเลือกรอบสอง, รอบคัดเลือกรอบสามและรอบเพลย์ออฟ แบ่งออกเป็น ตัวแทนที่ชนะเลิศจากลีก (CH) และตัวแทนจากลีก (LP).
CC: 2021 ค่าสัมประสิทธิ์สโมสรยูฟ่า.
รอบที่เข้าร่วม | ทีม | ||||
---|---|---|---|---|---|
รอบแพ้คัดออกรอบเพลย์ออฟ | (UEL GS) | (UEL GS) | (UEL GS) | (UEL GS) | |
(UEL GS) | (UEL GS) | (UEL GS) | (UEL GS) | ||
รอบแบ่งกลุ่ม | Zorya Luhansk (UEL PO) | AZ (UEL PO) | Randers (UEL PO) | Slavia Prague (UEL PO) | |
Omonia (UEL PO) | CFR Cluj (UEL PO) | Slovan Bratislava (UEL PO) | Mura (UEL PO) | ||
Alashkert (UEL PO) | HJK (UEL PO) | ||||
รอบเพลย์ออฟ | CH | Kairat (UEL CH Q3) | Neftçi Baku (UEL CH Q3) | Žalgiris (UEL CH Q3) | Lincoln Red Imps (UEL CH Q3) |
Flora (UEL CH Q3) | |||||
MP | ทอตนัมฮอตสเปอร์ (อันดับที่ 7) | อูนีโอนแบร์ลีน (อันดับที่ 7) | โรมา (อันดับที่ 7) | แรน (อันดับที่ 6) | |
St Johnstone (UEL MP Q3) | Jablonec (UEL MP Q3) | Anorthosis Famagusta (UEL MP Q3) | |||
รอบคัดเลือกรอบสาม | CH | (UCL Q1)[Note UCL Q1] | |||
MP | Paços de Ferreira (5th) | Rubin Kazan (4th) | Anderlecht (4th) | Kolos Kovalivka (4th) | |
Vitesse (4th) | Trabzonspor (4th) | LASK (4th) | Luzern (CW) | ||
PAOK (CW) | |||||
รอบคัดเลือกรอบสอง | CH | Bodø/Glimt (UCL Q1) | Maccabi Haifa (UCL Q1) | Shakhtyor Soligorsk (UCL Q1) | Fola Esch (UCL Q1) |
Riga (UCL Q1) | Teuta (UCL Q1) | Shkëndija (UCL Q1) | Borac Banja Luka (UCL Q1) | ||
Dinamo Tbilisi (UCL Q1) | Hibernians (UCL Q1) | Valur (UCL Q1) | Connah's Quay Nomads (UCL Q1) | ||
Linfield (UCL Q1) | Budućnost Podgorica (UCL Q1) | Prishtina (UCL Q1) | อินเตอร์ คลับ ดี'เอสคัลเดส (UCL PR F) | ||
เอชบี ทอร์ชาฟน์ (UCL PR SF) | โฟลโกเร (UCL PR SF) | ||||
MP | Santa Clara (6th) | Sochi (5th) | Gent (PW) | Vorskla Poltava (5th) | |
Feyenoord (PW) | Sivasspor (5th) | Austria Wien (PW) | Copenhagen (3rd) | ||
AGF (PW) | Hibernian (3rd) | Aberdeen (4th) | Slovácko (4th) | ||
Viktoria Plzeň (5th) | Apollon Limassol (2nd) | AEL Limassol (3rd) | Basel (2nd) | ||
Servette (3rd) | Aris Thessaloniki (3rd) | AEK Athens (4th) | Partizan (2nd) | ||
Čukarički (3rd) | Vojvodina (4th) | Osijek (2nd) | Rijeka (3rd) | ||
Hajduk Split (4th) | Hammarby IF (CW) | IF Elfsborg (2nd) | BK Häcken (3rd) | ||
Molde (2nd) | Vålerenga (3rd) | Rosenborg (4th)[Note NOR] | Maccabi Tel Aviv (CW) | ||
Ashdod (3rd) | Hapoel Be'er Sheva (4th) | Tobol (2nd) | Astana (3rd) | ||
Shakhter Karagandy (4th)[Note KAZ] | BATE Borisov (CW) | Torpedo Zhodino (3rd) | Dynamo Brest (4th) | ||
Keşla (CW) | Qarabağ (2nd) | Sumgayit (3rd) | CSKA Sofia (CW) | ||
Lokomotiv Plovdiv (2nd) | Arda (PW) | Universitatea Craiova (CW) | FCSB (2nd) | ||
Sepsi OSK (PW) | Raków Częstochowa (CW) | Pogoń Szczecin (3rd) | Dunajská Streda (2nd) | ||
Vaduz (Abd-Cup)[Note LIE] | Olimpija Ljubljana (CW) | Újpest (CW) | F91 Dudelange (2nd) | ||
Panevėžys (CW) | |||||
รอบคัดเลือกรอบแรก | Śląsk Wrocław (4th) | Spartak Trnava (3rd) | Žilina (PW) | Maribor (2nd) | |
Domžale (4th) | Puskás Akadémia (2nd) | Fehérvár (3rd) | Swift Hesperange (3rd) | ||
Racing Luxembourg (4th)[Note LUX] | Sūduva (2nd) | Kauno Žalgiris (3rd) | Ararat Yerevan (CW) | ||
Noah (2nd) | Urartu (3rd) | Liepāja (CW) | RFS (2nd) | ||
Valmiera (3rd) | Vllaznia (CW) | Partizani (3rd) | Laçi (4th) | ||
Sileks (CW) | Shkupi (2nd) | Struga (3rd) | Sarajevo (CW) | ||
Velež Mostar (3rd) | Široki Brijeg (4th) | Sfântul Gheorghe (CW) | Petrocub Hîncești (2nd) | ||
Milsami Orhei (3rd) | Dundalk (CW) | Bohemians (2nd) | Sligo Rovers (4th) | ||
Inter Turku (2nd) | KuPS (3rd) | Honka (4th) | Gagra (CW) | ||
Dinamo Batumi (2nd) | Dila Gori (3rd) | Gżira United (Abd-3rd)[Note MLT] | Birkirkara (Abd-4th)[Note MLT] | ||
Mosta (Abd-6th)[Note MLT] | FH (Abd-2nd)[Note ISL] | Stjarnan (Abd-3rd)[Note ISL] | Breiðablik (Abd-4th)[Note ISL] | ||
The New Saints (2nd) | Bala Town (3rd)[Note WAL] | Newtown (PW) | Coleraine (2nd) | ||
Glentoran (3rd) | Larne (PW) | Europa (2nd) | St Joseph's (3rd) | ||
Mons Calpe (4th) | Sutjeska (2nd) | Dečić (3rd) | Podgorica (4th) | ||
FCI Levadia (CW) | Paide Linnameeskond (2nd) | Llapi (CW) | Drita (2nd) | ||
NSÍ (2nd) | KÍ (3rd) | Sant Julià (CW) | FC Santa Coloma (3rd) | ||
La Fiorita (CW) | Tre Penne (3rd) |
สามทีมจะไม่ได้เล่นในดิวิชันสูงสุดเนชันแนลที่จะส่งผลต่อการแข่งขัน: Gagra (2nd tier), Sileks (2nd tier) and Vaduz (2nd tier).
หมายเหตุ
- ^ Champions League (UCL Q1): One of the Champions League first qualifying round losers will be drawn to receive a bye to the third qualifying round (Champions Path), as one fewer loser were transferred to the second qualifying round (Champions Path), due to a Champions League group stage berth vacated by the Champions League title holders.
- ^ Iceland (ISL): The 2020 Úrvalsdeild and the 2020 Icelandic Cup were abandoned due to the COVID-19 pandemic in Iceland. The second-placed, third-placed and fourth-placed teams of the league at the time of the abandonment based on the average number of points per matches played for each team, FH, Stjarnan and Breiðablik, were selected to play in the 2021–22 UEFA Europa Conference League by the Football Association of Iceland.
- ^ Kazakhstan (KAZ): The 2020 Kazakhstan Cup was cancelled due to the COVID-19 pandemic in Kazakhstan. As a result, the fourth-placed team of the 2020 Kazakhstan Premier League was selected to play in the 2021–22 UEFA Europa Conference League by the Football Federation of Kazakhstan.
- ^ Liechtenstein (LIE):
- The seven teams affiliated with the Liechtenstein Football Association (LFV) all play in the Swiss football league system. The only competition organised by the LFV is the Liechtenstein Football Cup – the winners of which qualify for the UEFA Europa Conference League.
- The 2020–21 Liechtenstein Cup was abandoned due to the COVID-19 pandemic in Liechtenstein. The team remaining in the cup with the highest UEFA club coefficient, Vaduz, were selected to play in the 2021–22 UEFA Europa Conference League by the Liechtenstein Football Association, entering the second qualifying round.
- ^ Luxembourg (LUX): The 2020–21 Luxembourg Cup was abandoned due to the COVID-19 pandemic in Luxembourg. As a result, the fourth-placed team of the 2020–21 Luxembourg National Division will be selected to play in the 2021–22 UEFA Europa Conference League by the Luxembourg Football Federation.
- ^ Malta (MLT): The 2020–21 Maltese Premier League and the 2020–21 Maltese FA Trophy were abandoned due to the COVID-19 pandemic in Malta. Originally the second, third and fourth-placed teams of the league at the time of the abandonment, Hibernians, Gżira United and Birkirkara, were selected to play in the 2021–22 UEFA Europa Conference League by the Malta Football Association. However, Ħamrun Spartans who were declared champions were subsequently banned from European competitions for match fixing. As a result, Hibernians were elevated to the 2021–22 UEFA Champions League and Mosta, the sixth-placed team, were selected to play in the UEFA Europa Conference League, since Sliema Wanderers, the fifth-placed team, failed to obtain a UEFA license.
- ^ Norway (NOR): The 2020 Norwegian Football Cup was cancelled due to the COVID-19 pandemic in Norway. As a result, the fourth-placed team of the 2020 Eliteserien was selected to play in the 2021–22 UEFA Europa Conference League by the Norwegian Football Federation.
- ^ Wales (WAL): The 2020–21 Welsh Cup was cancelled due to the COVID-19 pandemic in Wales. As a result, the third-placed team from the 2020–21 Cymru Premier was selected to play in the 2021–22 UEFA Europa Conference League by the Football Association of Wales.
รอบคัดเลือก
รอบคัดเลือกรอบแรก
การจับสลากสำหรับรอบคัดเลือกรอบแรกได้จัดขึ้นเมื่อวันที่ 15 มิถุนายน พ.ศ. 2564, 13:30 CEST. เลกแรกจะลงเล่นในวันที่ 6 และ 8 กรกฎาคม, และเลกสองจะลงเล่นในวันที่ 13 และ 15 กรกฎาคม.
ผู้ชนะของแต่ละคู่จะผ่านเข้าสู่ตัวแทนจากลีกรอบคัดเลือกรอบสอง. ผู้แพ้จะต้องตกรอบไป.
ทีมแรก | ผล | ทีมที่สอง | นัดแรก | นัดที่สอง |
---|---|---|---|---|
เอฟซีไอ เลวาเดีย | 4–2 | เซนต์ โจเซฟส์ | 3–1 | 1–1 |
อินเตอร์ ตุรกุ | 1–3 | ปุชกาช อากาเดเมีย | 1–1 | 0–2 |
ดริตา | 3–1 | เดชิช | 2–1 | 1–0 |
ซือดูวา | 2–1 | วัลมิเอรา | 2–1 | 0–0 |
เบอร์เคอร์คารา | 2–1 | ลา ฟิโอริตา | 1–0 | 1–1 |
มอนส์ คัลเป | 1–5 | เอฟซี ซานตา โคโลมา | 1–1 | 0–4 |
เวเลช โมสตาร์ | 4–2 | โคเลไรน์ | 2–1 | 2–1 |
ดอมชาเล | 2–1 | สวิฟต์ เฮสเปรันเก | 1–0 | 1–1 |
ชคูปิ | 3–1 | ลลาปิ | 2–0 | 1–1 |
เทร เพนเน | 0–7 | ดินาโม บาตูมี | 0–4 | 0–3 |
ปาร์ติซานี | 8–4 | ซฟันฟุล จีออร์จี | 5–2 | 3–2 |
มารีบอร์ | 2–0 | อูราร์ตู | 1–0 | 1–0 |
พอดกอรีตชา | 1–3 | ลาชี | 1–0 | 0–3 (หลังต่อเวลาพิเศษ) |
มิลซามี ออร์ไฮ | 1–0 | ซาราเยโว | 0–0 | 1–0 |
โนอาห์ | 1–5 | คูพีเอส | 1–0 | 0–5 |
ชิลินา | 6–3 | ดิลา กอรี | 5–1 | 1–2 |
เอฟเอช | 3–1 | ซลิโก โรเวอส์ | 1–0 | 2–1 |
ไปเด ลินนามีสกอนด์ | 1–4 | ชลัชค์ วรอตสวัฟ | 1–2 | 0–2 |
ริกัส | 6–5 | เคไอ | 2–3 | 4–2 (หลังต่อเวลาพิเศษ) |
บาลา ทาวน์ | 0–2 | แลร์เน | 0–1 | 0–1 |
เฟเฮอร์วาร์ | 1–3 | อารารัต เยเรวาน | 1–1 | 0–2 |
ซุตเยสกา | 2–1 | กากรา | 1–0 | 1–1 |
ซิเลกส์ | 1–2 | เปโตรคุบ ฮินเชสติ | 1–1 | 0–1 |
ชิโรกิ บริเย็ก | 3–4 | วัลลาซเนีย | 3–1 | 0–3 |
เซนต์ยาร์นาน | 1–4 | โบฮีเมียนส์ | 1–1 | 0–3 |
เกล็นโตรัน | 1–3 | เดอะ นิว เซนส์ | 1–1 | 0–2 |
ซันต์ จูลีอา | 1–1 (3–5 ล) | กซิรา ยูไนเต็ด | 0–0 | 1–1 (หลังต่อเวลาพิเศษ) |
ยูโรปา | 0–2 | คาอูโน ชัลกิริส | 0–0 | 0–2 |
ดันดอล์ก | 5–0 | นิวทาวน์ | 4–0 | 1–0 |
โมสตา | 3–4 | สปาร์ตัค เตอร์นาวา | 3–2 | 0–2 |
ไลปาจา | 5–2 | สตรูกา | 1–1 | 4–1 |
ราซิง ลักเซมเบิร์ก | 2–5 | ไบรดาบลิค | 2–3 | 0–2 |
ฮอนกา | 3–1 | เอ็นเอสไอ รูนาวิค | 0–0 | 3–1 |
- ↑ คำสั่งของเลกถูกย้อนกลับหลังจากการจับสลากดั้งเดิม.
รอบคัดเลือกรอบสอง
การจับสลากสำหรับรอบคัดเลือกรอบสองได้จัดขึ้นเมื่อวันที่ 16 มิถุนายน พ.ศ. 2564, 13:30 CEST. เลกแรกจะลงเล่นในวันที่ 20, 21 และ 22 กรกฎาคม, และเลกสองจะลงเล่นในวันที่ 27 และ 29 กรกฎาคม.
ผู้ชนะของแต่ละคู่จะได้ผ่านเข้าสู่รอบคัดเลือกรอบสาม. ผู้แพ้จะต้องตกรอบ.
ทีมแรก | ผล | ทีมที่สอง | นัดแรก | นัดที่สอง |
---|---|---|---|---|
แชมร็อกโรเวอส์ | บาย | N/A | – | – |
เตอูตา | 3–2 | อินเตอร์ คลับ ดี'เอสคัลเดส | 0–2 | 3–0 (หลังต่อเวลาพิเศษ) |
ริกา | 3–0 | ชคืนดิยา | 2–0 | 1–0 |
ดีนาโมทบิลีซี | 2–7 | มัคคาบีไฮฟา | 1–2 | 1–5 |
เอชบี ทอร์ชาฟน์ | 6–0 | บูดุชนอสต์พอดกอรีตซา | 4–0 | 2–0 |
ลินฟีลด์ | 4–0 | บอรัค บันยา ลูคา | 4–0 | 0–0 |
ชัคห์ตียอร์ ซอลีกอร์สค์ | 1–3 | ฟอลา แอ็ช | 1–2 | 0–1 |
โฟลโกเร | 3–7 | ฮิเบอร์เนียนส์ | 1–3 | 2–4 |
ปริชตินา | 6–5 | คอนนาห์ส ควูไอย์ โนแมดส์ | 4–1 | 2–4 |
วาลูร์ | 0–6 | โบโด/กลิมต์ | 0–3 | 0–3 |
- Order of legs reversed after original draw.