วิกิพีเดีย
สมาชิกสภาผู้แทนราษฎรจังหวัดนนทบุรี
จังหวัดนนทบุรี มีเขตเลือกตั้งสมาชิกสภาผู้แทนราษฎร 6 เขต (สำหรับการเลือกตั้ง พ.ศ. 2562) และมีสมาชิกสภาผู้แทนราษฎรแบบแบ่งเขตเลือกตั้งได้ 6 คน จากทั้งหมด 350 คนทั่วประเทศในสภาผู้แทนราษฎรไทย
ประวัติศาสตร์
หลังจากที่ประเทศไทยเปลี่ยนแปลงการปกครองในปี พ.ศ. 2475 ได้มีการจัดการเลือกตั้งสมาชิกสภาผู้แทนราษฎรเป็นครั้งแรกเมื่อวันที่ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2476 การเลือกตั้งครั้งนี้เป็น "การเลือกตั้งทางอ้อมครั้งแรกและครั้งเดียวของไทย" โดยจังหวัดนนทบุรีมีสมาชิกสภาผู้แทนราษฎรคนแรก คือ หลวงศรีเขตนคร (ปลื้ม สวนะปรีดี)
- นักการเมืองที่ได้รับเลือกตั้งเป็นสมาชิกสภาผู้แทนราษฎรมากครั้งที่สุด คือ 7 สมัย ได้แก่ นายอุดมเดช รัตนเสถียร
- สมาชิกสภาผู้แทนราษฎรสตรีคนแรกของจังหวัดนนทบุรี คือ นางพิมพา จันทร์ประสงค์ (จากการเลือกตั้งในเดือนมีนาคม พ.ศ. 2535)
- ตระกูลการเมืองที่ได้รับเลือกตั้งมากที่สุด คือ
- จันทร์ประสงค์ (3 คน) ได้แก่ นายถวิล จันทร์ประสงค์ นางพิมพา จันทร์ประสงค์ และนายมานะศักดิ์ จันทร์ประสงค์
เขตการเลือกตั้ง
การเลือกตั้ง | เขตการเลือกตั้ง | แผนที่ | จำนวน ส.ส. |
พ.ศ. 2476 | เขตเลือกตั้งที่ 1: ทั้งจังหวัด | 1 คน (เขตละ 1 คน) | |
พ.ศ. 2480 | |||
พ.ศ. 2481 | |||
พ.ศ. 2489 | |||
พ.ศ. 2491 | |||
พ.ศ. 2492 | |||
พ.ศ. 2495 | |||
พ.ศ. 2500/1 | |||
พ.ศ. 2500/2 | |||
พ.ศ. 2512 | 2 คน (เขตละ 2 คน) | ||
พ.ศ. 2518 | |||
พ.ศ. 2519 | |||
พ.ศ. 2522 | |||
พ.ศ. 2526 | 3 คน (เขตละ 3 คน) | ||
พ.ศ. 2529 | |||
พ.ศ. 2531 | · เขตเลือกตั้งที่ 1: อำเภอเมืองนนทบุรีและอำเภอปากเกร็ด (เฉพาะตำบลบางตลาด) · เขตเลือกตั้งที่ 2: อำเภอบางกรวย, อำเภอบางใหญ่, อำเภอไทรน้อย, อำเภอบางบัวทอง และอำเภอปากเกร็ด (ยกเว้นตำบลบางตลาด) | 4 คน (2 เขต เขตละ 2 คน) | |
พ.ศ. 2535/1 | |||
พ.ศ. 2535/2 | |||
พ.ศ. 2538 | · เขตเลือกตั้งที่ 1: อำเภอเมืองนนทบุรี, อำเภอบางกรวย และอำเภอบางใหญ่ · เขตเลือกตั้งที่ 2: อำเภอไทรน้อย, อำเภอบางบัวทอง และอำเภอปากเกร็ด | 5 คน (เขต 1 เขตละ 3 คน ส่วนเขต 2 เขตละ 2 คน) | |
พ.ศ. 2539 | |||
พ.ศ. 2544 | · เขตเลือกตั้งที่ 1: อำเภอเมืองนนทบุรี (เฉพาะตำบลตลาดขวัญ ตำบลบางกระสอ ตำบลไทรม้า ตำบลบางรักน้อย ตำบลบางศรีเมือง และตำบลบางไผ่) · เขตเลือกตั้งที่ 2: อำเภอเมืองนนทบุรี (เฉพาะตำบลท่าทราย ตำบลบางเขน และตำบลสวนใหญ่) · เขตเลือกตั้งที่ 3: อำเภอเมืองนนทบุรี (เฉพาะตำบลบางกร่าง), อำเภอบางกรวย, อำเภอบางใหญ่ และอำเภอไทรน้อย (เฉพาะตำบลหนองเพรางาย) · เขตเลือกตั้งที่ 4: อำเภอไทรน้อย (ยกเว้นตำบลหนองเพรางาย), อำเภอบางบัวทอง และอำเภอปากเกร็ด (เฉพาะตำบลคลองข่อย ตำบลอ้อมเกร็ด และตำบลท่าอิฐ) · เขตเลือกตั้งที่ 5: อำเภอปากเกร็ด (ยกเว้นตำบลคลองข่อย ตำบลอ้อมเกร็ด และตำบลท่าอิฐ) | 5 คน (เขตละ 1 คน) | |
พ.ศ. 2548 | · เขตเลือกตั้งที่ 1: อำเภอเมืองนนทบุรี (เฉพาะตำบลบางไผ่ ตำบลสวนใหญ่ ตำบลตลาดขวัญ และตำบลบางเขน) · เขตเลือกตั้งที่ 2: อำเภอเมืองนนทบุรี (เฉพาะตำบลท่าทราย ตำบลบางกระสอ และตำบลไทรม้า) และอำเภอปากเกร็ด (เฉพาะตำบลท่าอิฐ) · เขตเลือกตั้งที่ 3: อำเภอบางใหญ่และอำเภอบางกรวย · เขตเลือกตั้งที่ 4: อำเภอเมืองนนทบุรี (เฉพาะตำบลบางศรีเมือง ตำบลบางกร่าง และตำบลบางรักน้อย) และอำเภอบางบัวทอง (เฉพาะตำบลบางรักใหญ่ ตำบลบางรักพัฒนา ตำบลพิมลราช และตำบลโสนลอย) · เขตเลือกตั้งที่ 5: อำเภอปากเกร็ด (เฉพาะตำบลปากเกร็ด ตำบลบางพูด ตำบลบ้านใหม่ ตำบลคลองเกลือ และตำบลบางตลาด) · เขตเลือกตั้งที่ 6: อำเภอปากเกร็ด (เฉพาะตำบลเกาะเกร็ด ตำบลอ้อมเกร็ด ตำบลบางพลับ ตำบลคลองพระอุดม ตำบลบางตะไนย์ และตำบลคลองข่อย), อำเภอบางบัวทอง (เฉพาะตำบลลำโพ ตำบลละหาร ตำบลบางบัวทอง และตำบลบางคูรัด) และอำเภอไทรน้อย | 6 คน (เขตละ 1 คน) | |
พ.ศ. 2550 | · เขตเลือกตั้งที่ 1: อำเภอเมืองนนทบุรี (ยกเว้นตำบลไทรม้าและตำบลบางรักน้อย), อำเภอบางกรวย และอำเภอบางใหญ่ · เขตเลือกตั้งที่ 2: อำเภอเมืองนนทบุรี (เฉพาะตำบลไทรม้าและตำบลบางรักน้อย), อำเภอปากเกร็ด, อำเภอบางบัวทอง และอำเภอไทรน้อย | 6 คน (2 เขต เขตละ 3 คน) | |
พ.ศ. 2554 | · เขตเลือกตั้งที่ 1: อำเภอเมืองนนทบุรี (เฉพาะตำบลบางเขน ตำบลตลาดขวัญ ตำบลสวนใหญ่ ตำบลบางไผ่ ตำบลบางศรีเมือง และตำบลบางกร่าง) · เขตเลือกตั้งที่ 2: อำเภอเมืองนนทบุรี (เฉพาะตำบลท่าทราย ตำบลบางกระสอ ตำบลไทรม้า และตำบลบางรักน้อย) และอำเภอปากเกร็ด (เฉพาะตำบลท่าอิฐ) · เขตเลือกตั้งที่ 3: อำเภอบางกรวยและอำเภอบางใหญ่ (เฉพาะตำบลบางใหญ่ ตำบลบางแม่นาง ตำบลบางม่วง และตำบลบางเลน) · เขตเลือกตั้งที่ 4: อำเภอปากเกร็ด (เฉพาะตำบลปากเกร็ด ตำบลบางพูด ตำบลบ้านใหม่ ตำบลคลองเกลือ ตำบลบางตลาด และตำบลเกาะเกร็ด) · เขตเลือกตั้งที่ 5: อำเภอปากเกร็ด (เฉพาะตำบลบางตะไนย์ ตำบลคลองพระอุดม ตำบลคลองข่อย ตำบลบางพลับ และตำบลอ้อมเกร็ด), อำเภอบางบัวทอง (เฉพาะตำบลพิมลราช ตำบลโสนลอย ตำบลบางรักพัฒนา และตำบลบางรักใหญ่) และอำเภอบางใหญ่ (เฉพาะตำบลเสาธงหิน) · เขตเลือกตั้งที่ 6: อำเภอไทรน้อย, อำเภอบางใหญ่ (เฉพาะตำบลบ้านใหม่) และอำเภอบางบัวทอง (เฉพาะตำบลบางคูรัด ตำบลบางบัวทอง ตำบลละหาร และตำบลลำโพ) | 6 คน (เขตละ 1 คน) | |
พ.ศ. 2557 | · เขตเลือกตั้งที่ 1: อำเภอเมืองนนทบุรี (เฉพาะตำบลบางเขน ตำบลตลาดขวัญ ตำบลสวนใหญ่ ตำบลบางไผ่ และตำบลบางศรีเมือง) · เขตเลือกตั้งที่ 2: อำเภอเมืองนนทบุรี (เฉพาะตำบลท่าทราย ตำบลบางกระสอ และตำบลไทรม้า) และอำเภอปากเกร็ด (เฉพาะตำบลท่าอิฐ) · เขตเลือกตั้งที่ 3: อำเภอบางกรวยและอำเภอเมืองนนทบุรี (เฉพาะตำบลบางกร่างและตำบลบางรักน้อย) · เขตเลือกตั้งที่ 4: อำเภอบางใหญ่และอำเภอบางบัวทอง (เฉพาะตำบลบางคูรัด) · เขตเลือกตั้งที่ 5: อำเภอปากเกร็ด (เฉพาะตำบลปากเกร็ด ตำบลบางพูด ตำบลบ้านใหม่ ตำบลคลองเกลือ และตำบลบางตลาด) · เขตเลือกตั้งที่ 6: อำเภอปากเกร็ด (เฉพาะตำบลเกาะเกร็ด ตำบลคลองพระอุดม ตำบลบางพลับ และตำบลอ้อมเกร็ด) และอำเภอบางบัวทอง (เฉพาะตำบลพิมลราช ตำบลโสนลอย ตำบลบางรักพัฒนา และตำบลบางรักใหญ่) · เขตเลือกตั้งที่ 7: อำเภอไทรน้อย, อำเภอบางบัวทอง (เฉพาะตำบลบางบัวทอง ตำบลละหาร และตำบลลำโพ) และอำเภอปากเกร็ด (เฉพาะตำบลคลองข่อยและตำบลบางตะไนย์) | 7 คน (เขตละ 1 คน) | |
พ.ศ. 2562 | · เขตเลือกตั้งที่ 1: อำเภอเมืองนนทบุรี (เฉพาะตำบลบางเขน ตำบลบางกระสอ และตำบลท่าทราย) และอำเภอปากเกร็ด (เฉพาะตำบลท่าอิฐ ตำบลอ้อมเกร็ด ตำบลบางพลับ และตำบลเกาะเกร็ด) · เขตเลือกตั้งที่ 2: อำเภอเมืองนนทบุรี (ยกเว้นตำบลบางเขน ตำบลบางกระสอ และตำบลท่าทราย) · เขตเลือกตั้งที่ 3: อำเภอบางกรวยและอำเภอบางใหญ่ (เฉพาะตำบลบางใหญ่ ตำบลบ้านใหม่ และตำบลบางแม่นาง) · เขตเลือกตั้งที่ 4: อำเภอปากเกร็ด (ยกเว้นตำบลท่าอิฐ ตำบลอ้อมเกร็ด ตำบลบางพลับ และตำบลเกาะเกร็ด) · เขตเลือกตั้งที่ 5: อำเภอบางใหญ่ (เฉพาะตำบลบางม่วง ตำบลบางเลน และตำบลเสาธงหิน) และอำเภอบางบัวทอง (เฉพาะตำบลบางรักใหญ่ ตำบลบางรักพัฒนา ตำบลพิมลราช และตำบลโสนลอย) · เขตเลือกตั้งที่ 6: อำเภอไทรน้อยและอำเภอบางบัวทอง (เฉพาะตำบลบางบัวทอง ตำบลละหาร ตำบลลำโพ และตำบลบางคูรัด) | 6 คน (เขตละ 1 คน) |
รายนามสมาชิกสภาผู้แทนราษฎรแบบแบ่งเขต
ชุดที่ 1–7; พ.ศ. 2476–2495
ชุดที่ | การเลือกตั้ง | เขตเลือกตั้งที่ 1 |
ชุดที่ 1 | พ.ศ. 2476 | หลวงศรีเขตนคร (ปลื้ม สวนะปรีดี) |
ชุดที่ 2 | พ.ศ. 2480 | ร้อยตำรวจเอก ฟุ้ง ระงับภัย |
ชุดที่ 3 | พ.ศ. 2481 | นายทองอยู่ เอี่ยมบุญอิ่ม |
ชุดที่ 4 | มกราคม พ.ศ. 2489 | นายทองอยู่ เอี่ยมบุญอิ่ม |
สิงหาคม พ.ศ. 2489 | – (เลือกตั้งเพิ่มเติม) | |
ชุดที่ 5 | พ.ศ. 2491 | นายกุหลาบ แก้ววิมล |
พ.ศ. 2492 | – (เลือกตั้งเพิ่มเติม) | |
ชุดที่ 7 | พ.ศ. 2495 | พันตรี หลวงราชเวชชพิศาล |
ชุดที่ 8–9; พ.ศ. 2500
ชุดที่ | การเลือกตั้ง | เขตเลือกตั้งที่ 1 |
ชุดที่ 8 | กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2500 | นายทนง นิยมะสินธุ์ |
ชุดที่ 9 | ธันวาคม พ.ศ. 2500 | นายทนง นิยมะสินธุ์ |
ชุดที่ 10–13; พ.ศ. 2512–2522
ชุดที่ | การเลือกตั้ง | เขตเลือกตั้งที่ 1 | |
ชุดที่ 10 | พ.ศ. 2512 | นายเติม ทับทิมทอง | นายประยูร จอประยูร |
ชุดที่ 11 | พ.ศ. 2518 | นายแสวง ศรีมาเสริม | |
ชุดที่ 12 | พ.ศ. 2519 | ร้อยเอก ชะโลม รัตนเสถียร | |
ชุดที่ 13 | พ.ศ. 2522 | นายถวิล จันทร์ประสงค์ |
ชุดที่ 14–15; พ.ศ. 2526–2529
ชุดที่ | การเลือกตั้ง | เขตเลือกตั้งที่ 1 | ||
ชุดที่ 14 | พ.ศ. 2526 | นายประยูร จอประยูร | ร้อยเอก ชะโลม รัตนเสถียร | นายถวิล จันทร์ประสงค์ |
ชุดที่ 15 | พ.ศ. 2529 | นายประชุม รัตนเพียร |
ชุดที่ 16–18; พ.ศ. 2531–2535
ชุดที่ | การเลือกตั้ง | เขตเลือกตั้งที่ 1 | เขตเลือกตั้งที่ 2 | ||
ชุดที่ 16 | พ.ศ. 2531 | นายประกอบ สังข์โต | นายสนม เธียร์นนท์ | นายถวิล จันทร์ประสงค์ | นายประชุม รัตนเพียร |
ชุดที่ 17 | มีนาคม พ.ศ. 2535 | พลเอก ชวลิต ยงใจยุทธ | นางพิมพา จันทร์ประสงค์ | นายถวิล จันทร์ประสงค์ | นายอุดมเดช รัตนเสถียร |
ชุดที่ 18 | กันยายน พ.ศ. 2535 |
ชุดที่ 19–20; พ.ศ. 2538–2539
ชุดที่ | การเลือกตั้ง | เขตเลือกตั้งที่ 1 | เขตเลือกตั้งที่ 2 | |||
ชุดที่ 19 | พ.ศ. 2538 | นายประกอบ สังข์โต | นายสำเร็จ อัจฉริยะประสิทธิ์ | นางพิมพา จันทร์ประสงค์ | นายถวิล จันทร์ประสงค์ | นายอุดมเดช รัตนเสถียร |
ชุดที่ 20 | พ.ศ. 2539 | นายประกอบ สังข์โต | นายสำเร็จ อัจฉริยะประสิทธิ์ | นางพิมพา จันทร์ประสงค์ | นายฉลอง เรี่ยวแรง | นายสุชาติ บรรดาศักดิ์ |
ชุดที่ 21–22; พ.ศ. 2544–2548
เขต | ชุดที่ 21 พ.ศ. 2544 | ชุดที่ 22 พ.ศ. 2548 |
1 | นายอุดมเดช รัตนเสถียร | นายนิทัศน์ ศรีนนท์ |
2 | นายนิทัศน์ ศรีนนท์ | นายอุดมเดช รัตนเสถียร |
3 | นางพิมพา จันทร์ประสงค์ | นางพิมพา จันทร์ประสงค์ |
นายสำเร็จ อัจฉริยะประสิทธิ์ (แทนนางพิมพา/เสียชีวิต) | ||
นางพิมพา จันทร์ประสงค์ (แทนนายสำเร็จ) | ||
4 | พันเอก อภิวันท์ วิริยะชัย | |
5 | นายสุชาติ บรรดาศักดิ์ | |
6 | – | นายฉลอง เรี่ยวแรง |
ชุดที่ 23; พ.ศ. 2550
ชุดที่ | การเลือกตั้ง | เขตเลือกตั้งที่ 1 | เขตเลือกตั้งที่ 2 | ||||
ชุดที่ 23 | พ.ศ. 2550 | นายอุดมเดช รัตนเสถียร | นายนิทัศน์ ศรีนนท์ | นายมานะศักดิ์ จันทร์ประสงค์ | นายสมบัติ สิทธิกรวงศ์ (เสียชีวิต) | นายทศพล เพ็งส้ม | พันเอก อภิวันท์ วิริยะชัย |
นายณรงค์ จันทนดิษฐ (แทนนายสมบัติ) |
ชุดที่ 24–25; พ.ศ. 2554–2562
เขต | ชุดที่ 24 พ.ศ. 2554 | ชุดที่ 25 พ.ศ. 2562 |
1 | นายนิทัศน์ ศรีนนท์ | นางเจริญ เรี่ยวแรง |
2 | นายอุดมเดช รัตนเสถียร | นายจิรพงศ์ ทรงวัชราภรณ์ |
3 | นางวไลพร อัจฉริยะประสิทธิ์ | นายมานะศักดิ์ จันทร์ประสงค์ |
4 | นายมนตรี ตั้งเจริญถาวร | |
5 | นายวันชัย เจริญนนทสิทธิ์ | |
6 | นายฉลอง เรี่ยวแรง | นายภณณัฎฐ์ ศรีอินทร์สุทธิ์ |
รูปภาพ
- ถวิล จันทร์ประสงค์.jpg
นายถวิล จันทร์ประสงค์
อ้างอิง
- "ประกาศคณะกรรมการการเลือกตั้ง เรื่อง จำนวนสมาชิกสภาผู้แทนราษฎรแบบแบ่งเขตเลือกตั้งที่แต่ละจังหวัดจะพึงมี และจำนวนเขตเลือกตั้งแบบแบ่งเขตเลือกตั้งของแต่ละจังหวัด" (PDF). ราชกิจจานุเบกษา. 136 (10 ก): 2. 24 มกราคม 2562. Check date values in:
|date=
(help) - ประเสริฐ สิทธิจิรพัฒน์, "นักการเมืองถิ่นจังหวัดนนทบุรี", สถาบันพระปกเกล้า, ชุดสำรวจเพื่อนประมวลข้อมูลนักการเมืองถิ่น, ธันวาคม 2553, เข้าถึงได้เมื่อ 4 ตุลาคม 2563[1]
- สมาชิกสภาผู้แทนราษฎรจากการเลือกตั้งครั้งแรก
- ทำเนียบสมาชิกสภาผู้แทนราษฎรที่ 21
- ทำเนียบสมาชิกสภาผู้แทนราษฎรที่ 22
- สมาชิกสภาผู้แทนราษฎรชุดที่ 23
- ราชกิจจานุเบกษา ประกาศคณะกรรมการการเลือกตั้ง เรื่อง จำนวนสมาชิกสภาผู้แทนราษฎรแบบแบ่งเขตเลือกตั้งและเขตเลือกตั้งของแต่ละจังหวัด สำหรับการเลือกตั้งสมาชิกสภาผู้แทนราษฎรเป็นการทั่วไปครั้งแรกภายหลังประกาศใช้รัฐธรรมนูญแห่งราชอาณาจักรไทย แก้ไขเพิ่มเติม (ฉบับที่ ๑) พุทธศักราช ๒๕๕๔
- ราชกิจจานุเบกษา ประกาศคณะกรรมการการเลือกตั้ง เรื่อง จำนวนสมาชิกสภาผู้แทนราษฎรแบบแบ่งเขตเลือกตั้งที่แต่ละจังหวัดจะพึงมี และจำนวนเขตเลือกตั้งแบบแบ่งเขตเลือกตั้งของแต่ละจังหวัด สำหรับการเลือกตั้งสมาชิกสภาผู้แทนราษฎรเป็นการเลือกตั้งทั่วไป พ.ศ. 2557
แหล่งข้อมูลอื่น
- สำนักงานคณะกรรมการการเลือกตั้งประจำจังหวัดนนทบุรี