ยูฟ่าแชมเปียนส์ลีก ฤดูกาล 2015–16
ยูฟ่าแชมเปียนส์ลีก ฤดูกาล 2015–16 (อังกฤษ: 2015–16 UEFA Champion League) เป็นการแข่งขันฟุตบอลสโมสรยุโรปครั้งที่ 61 จัดขึ้นโดยยูฟ่า และเป็นครั้งที่ 24 นับตั้งแต่เปลี่ยนชื่อการแข่งขันจากยูโรเปียนแชมเปียนคลับคัพเป็นยูฟ่าแชมเปียนส์ลีก
ซานซีโรในมิลานจะเป็นสนามที่จะใช้ในรอบชิงชนะเลิศ | |
รายละเอียดการแข่งขัน | |
---|---|
วันที่ | 30 มิถุนายน – 26 สิงหาคม 2558 (รอบคัดเลือก) 15 กันยายน 2558 – 28 พฤษภาคม 2559 (รอบแบ่งกลุ่มและรอบแพ้คัดออก) |
ทีม | 32 (รอบแบ่งกลุ่ม) 78 (รวมทั้งหมด) (จาก 53 สมาคม) |
สถิติการแข่งขัน | |
จำนวนนัดที่แข่งขัน | 123 |
จำนวนประตู | 344 (2.8 ประตูต่อนัด) |
ผู้ชม | 4,964,185 (40,359 คนต่อนัด) |
ผู้ทำประตูสูงสุด | คริสเตียโน โรนัลโด (16 ประตู) |
ยูฟ่าแชมเปียนส์ลีก นัดชิงชนะเลิศ 2016 จะจัดขึ้นที่ ซานซีโร ใน มิลาน ประเทศอิตาลี
การคัดเลือกสโมสร
78 สโมสรจาก 53 ของสมาชิกยูฟ่าจำนวน 54 ประเทศ จะได้เข้าร่วมการแข่งขันยูฟ่าแชมเปียนส์ลีก ฤดูกาล 2015–16 (ยกเว้นลิกเตนสไตน์ ซึ่งไม่ได้จัดการแข่งขันลีก) โดยจะจัดอันดับแต่ละประเทศสำหรับจำนวนของสโมสรที่จะได้เข้าร่วมการแข่งขัน ดังนี้:
- สมาคมอันดับที่ 1–3 จะได้สโมสรเข้าร่วมการแข่งขัน 4 สโมสร
- สมาคมอันดับที่ 4–6 จะได้สโมสรเข้าร่วมการแข่งขัน 3 สโมสร
- สมาคมอันดับที่ 7–15 จะได้สโมสรเข้าร่วมการแข่งขัน 2 สโมสร
- สมาคมอันดับที่ 16–54 (ยกเว้นลิกเตนสไตน์) จะได้สโมสรเข้าร่วมการแข่งขัน 1 สโมสร
สโมสรที่ชนะเลิศการแข่งขันยูฟ่าแชมเปียนส์ลีก ฤดูกาล 2014–15 จะได้เข้าร่วมการแข่งขันโดยอัตโนมัติ แม้ว่าจะไม่ได้การคัดเลือกจากการแข่งขันลีกในประเทศของสโมสรนั้น
การจัดอันดับตามสมาคมฟุตบอล
การแข่งขันยูฟ่าแชมเปียนส์ลีก ฤดูกาล 2015–16 จัดตามการจัดอันดับค่าสัมประสิทธิ์ยูฟ่า ในปี พ.ศ. 2557 (ค.ศ. 2014) ซึ่งคำนวณจากการแข่งขันตั้งแต่ฤดูกาล 2009–10 ถึง 2013–14
|
|
|
วันแข่งขันในแต่ละรอบ
การจับสลากทั้งหมดจัดขึ้นที่สำนักงานใหญ่ของยูฟ่า ในเมืองนียง ประเทศสวิตเซอร์แลนด์.
การแข่งขัน | รอบ | วันจับสลาก | นัดแรก | นัดที่สอง |
---|---|---|---|---|
รอบคัดเลือก | รอบคัดเลือกรอบแรก | 22 มิถุนายน 2558 | 30 มิถุนายน–1 กรกฎาคม 2558 | 7–8 กรกฎาคม 2558 |
รอบคัดเลือกรอบสอง | 14–15 กรกฎาคม 2558 | 21–22 กรกฎาคม 2558 | ||
รอบคัดเลือกรอบสาม | 17 กรกฎาคม 2558 | 28–29 กรกฎาคม 2558 | 4–5 สิงหาคม 2558 | |
เพลย์ออฟ | รอบเพลย์ออฟ | 7 สิงหาคม 2558 | 18–19 สิงหาคม 2558 | 25–26 สิงหาคม 2558 |
รอบแบ่งกลุ่ม | นัดที่ 1 | 27 สิงหาคม 2558 (ประเทศโมนาโก) | 15–16 กันยายน 2558 | |
นัดที่ 2 | 29–30 กันยายน 2558 | |||
นัดที่ 3 | 20–21 ตุลาคม 2558 | |||
นัดที่ 4 | 3–4 พฤศจิกายน 2558 | |||
นัดที่ 5 | 24–25 พฤศจิกายน 2558 | |||
นัดที่ 6 | 8–9 ธันวาคม 2558 | |||
รอบแพ้คัดออก | รอบ 16 ทีมสุดท้าย | 14 ธันวาคม 2558 | 16–17 และ 23–24 กุมภาพันธ์ 2559 | 9–10 และ 16–17 มีนาคม 2559 |
รอบ 8 ทีมสุดท้าย | 18 มีนาคม 2558 | 5–6 เมษายน 2559 | 12–13 เมษายน 2559 | |
รอบรองชนะเลิศ | 15 เมษายน 2559 | 26-27 เมษายน 2559 | 3–4 พฤษภาคม 2559 | |
รอบชิงชนะเลิศ | 28 พฤษภาคม 2559 ที่ ซานซีโร, มิลาน |
สโมสร
ตำแหน่งที่จบฤดูกาลในลีกฤดูกาลก่อนหน้า แสดงอยู่ในวงเล็บ และ TH คือสโมสรที่ชนะเลิศยูฟ่าแชมเปียนส์ลีก ฤดูกาลก่อนหน้า
รอบแบ่งกลุ่ม | |||
---|---|---|---|
บาร์เซโลนา TH (อันดับที่ 1) | บาเยิร์นมิวนิก (อันดับที่ 1) | โปร์ตู (อันดับที่ 2) | เกนต์ (อันดับที่ 1) |
เรอัลมาดริด (อันดับที่ 2) | ว็อลฟส์บูร์ก (อันดับที่ 2) | ปารี แซ็ง-แฌร์แม็ง (อันดับที่ 1) | กาลาทาซาไร (อันดับที่ 1) |
อัตเลติโกเดมาดริด (อันดับที่ 3) | โบรุสซีอาเมินเชินกลัทบัค (อันดับที่ 3) | ลียง (อันดับที่ 2) | โอลิมเปียกอส (อันดับที่ 1) |
เชลซี (อันดับที่ 1) | ยูเวนตุส (อันดับที่ 1) | เซนิตเซนต์ปีเตอร์สเบิร์ก (อันดับที่ 1) | เซบิยา (EL) |
แมนเชสเตอร์ซิตี (อันดับที่ 2) | โรมา (อันดับที่ 2) | เปเอสเฟ ไอนด์โฮเฟิน (อันดับที่ 1) | |
อาร์เซนอล (อันดับที่ 3) | ไบฟีกา (อันดับที่ 1) | ดีนาโมเคียฟ (อันดับที่ 1) | |
รอบเพลย์ออฟ | |||
เส้นทางแชมป์ลีก | เส้นทางไม่ได้เป็นแชมป์ลีก | ||
บาเลนเซีย (อันดับที่ 4) | ไบเออร์ เลเวอร์คูเซิน (อันดับที่ 4) | สปอร์ติงลิสบอน (อันดับที่ 3) | |
แมนเชสเตอร์ยูไนเต็ด (อันดับที่ 4) | ลาซีโอ (อันดับที่ 3) | ||
รอบคัดเลือกรอบสาม | |||
เส้นทางแชมป์ลีก | เส้นทางไม่ได้เป็นแชมป์ลีก | ||
บาเซิล (อันดับที่ 1) | โมนาโก (อันดับที่ 3) | กลึบบรึคเคอ (อันดับที่ 2) | ราปิดเวียนนา (อันดับที่ 2) |
เรดบูลล์ซัลซ์บวร์ก (อันดับที่ 1) | ซีเอสเคเอ มอสโก (อันดับที่ 2) | เฟแนร์บาห์แช (อันดับที่ 2) | สปาร์ตาปราก (อันดับที่ 2) |
วิกตอเรียพลาเซิน (อันดับที่ 1) | อายักซ์ (อันดับที่ 2) | พานาธิไนกอส (อันดับที่ 2) | |
ชัคตาร์โดเนตสค์ (อันดับที่ 2) | เบเอสเซ ยังโบยส์ (อันดับที่ 2) | ||
รอบคัดเลือกรอบสอง | |||
สเตอัว บูคูเรสตี (อันดับที่ 1) | มัลเมอ (อันดับที่ 1) | คาราบัค (อันดับที่ 1) | สเคนเดอร์เบอู คอร์เช (อันดับที่ 1) |
มัคคาบีเทลอาวีฟ (อันดับที่ 1) | ลูโดโกเร็ตส์ ราซกราด (อันดับที่ 1) | ดีลา กอรี (อันดับที่ 1) | ซัลกิริส วิลนิอุส (อันดับที่ 1) |
อาโปเอล (อันดับที่ 1) | โมลเด (อันดับที่ 1) | อัสตานา (อันดับที่ 1) | วาร์ดาร์ (อันดับที่ 1) |
มิดทิลแลนด์ (อันดับที่ 1) | ปาร์ตีซาน (อันดับที่ 1) | ซาราเยโว (อันดับที่ 1) | ดันดอล์ก (อันดับที่ 1) |
ดีนาโมซาเกร็บ (อันดับที่ 1) | วีเดโอตอน (อันดับที่ 1) | เอชเจเค (อันดับที่ 1) | ฟอลา เอช (อันดับที่ 1) |
เลช พอซนัน (อันดับที่ 1) | มารีบอร์ (อันดับที่ 1) | เซนต์ยาร์นาน (อันดับที่ 1) | ฮิเบอร์เนียนส์ (อันดับที่ 1) |
บาเต บอรีซอฟ (อันดับที่ 1) | เทรนซิน (อันดับที่ 1) | เวนท์สปิลส์ (อันดับที่ 1) | |
เซลติก (อันดับที่ 1) | มิลซามี ออร์ไฮ (อันดับที่ 1) | รูดาร์ ปลิเยฟยา (อันดับที่ 1) | |
รอบคัดเลือกรอบแรก | |||
ครูเซเดอร์ส (อันดับที่ 1) | ปุยนิค (อันดับที่ 1) | บี36 ทอร์ชาฟน์ (อันดับที่ 1) | ซานตา โคโลมา (อันดับที่ 1) |
เดอะ นิว เซนต์ส (อันดับที่ 1) | เลวาเดียทอลลินน์ (อันดับที่ 1) | โฟลโกเร (อันดับที่ 1) | ลินคอล์น เรด อิมป์ส (อันดับที่ 1) |
รอบคัดเลือก
ในรอบคัดเลือก และรอบเพลย์ออฟ สโมสรต่างๆจะจัดคู่แข่งขันให้เป็นทีมวางหรือไม่ได้เป็นทีมวางโดยค่าสัมประสิทธิ์ยูฟ่า 2015 โดยจะแข่งขันกัน 2 นัด แบบเหย้า–เยือน ซึ่งสโมสรจากสมาคมเดียวกันจะไม่สามารถแข่งขันกันเองได้.
รอบคัดเลือกรอบแรก
รอบคัดเลือกรอบแรก และรอบสอง มีการจับสลากการแข่งขันในวันที่ 22 มิถุนายน พ.ศ. 2558. โดยนัดแรกเล่นในวันที่ 30 มิถุนายน และ 1 กรกฎาคม, และนัดที่สอง เล่นในวันที่ 7 และ 8 กรกฎาคม พ.ศ. 2558.
ทีมแรก | ผล | ทีมที่สอง | นัดแรก | นัดที่สอง |
---|---|---|---|---|
ลินคอล์น เรด อิมป์ส | 2–1 | ซานตา โคโลมา | 0–0 | 2–1 |
ครูเซเดอร์ส | 1–1 (a) | เลวาเดีย ทอลลินน์ | 0–0 | 1–1 |
ปยูนิค | 4–2 | โฟลโกเร | 2–1 | 2–1 |
บี36 ทอร์ชาฟน์ | 2–6 | เดอะ นิว เซนต์ส | 1–2 | 1–4 |
รอบคัดเลือกรอบสอง
การแข่งขันรอบคัดเลือกรอบสอง นัดแรกจะแข่งขันกันในวันที่ 14 และ 15 กรกฎาคม และนัดที่สองจะแข่งขันกันในวันที่ 21 และ 22 กรกฎาคม พ.ศ. 2558.
ทีมแรก | ผล | ทีมที่สอง | นัดแรก | นัดที่สอง |
---|---|---|---|---|
ฮิเบอร์เนียนส์ | 3–6 | มัคคาบี เทล อาวีฟ | 2–1 | 1–5 |
อาโปเอล | 1–1 (a) | วาร์ดาร์ | 0–0 | 1–1 |
คาราบัค | 1–0 | รูดาร์ ปลิเยฟยา | 0–0 | 1–0 |
ซาราเยโว | 0–3 | เลซพอซนัน | 0–2 | 0–1 |
มารีบอร์ | 2–3 | อัสตานา | 1–0 | 1–3 |
บาเต บอรีซอฟ | 2–1 | ดันดอล์ก | 2–1 | 0–0 |
เวนท์สปิลส์ | 1–4[A] | เอชเจเค | 1–3 | 0–1 |
มิดทิลแลนด์ | 3–0 | ลินคอล์น เรด อิมป์ส | 1–0 | 2–0 |
โมลเด | 5–1 | ปยูนิค | 5–0 | 0–1 |
มัลเมอ | 1–0 | ซัลกิริส วิลนิอุส | 0–0 | 1–0 |
เซลติก | 6–1 | เซนต์ยาร์นาน | 2–0 | 4–1 |
เทรนซิน | 3–4 | สเตอัว บูคูเรสตี | 0–2 | 3–2 |
ปาร์ตีซาน | 3–0 | ดีลา กอรี | 1–0 | 2–0 |
ลูโดโกเร็ตส์ ราซกราด | 1–3 | มิลซามี ออร์ฮาย | 0–1 | 1–2 |
ดีนาโม ซาเกร็บ | 4–1[A] | ฟอลา เอช | 1–1 | 3–0 |
สเคนเดอร์เบอู คอร์เช | 6–4 | ครูเซเดอร์ส | 4–1 | 2–3 |
เดอะ นิว เซนต์ส | 1–2 | วีเดโอตอน | 0–1 | 1–1 (หลังต่อเวลาพิเศษ) |
- หมายเหตุ
- ^ ตามคำสั่งของเลกจึงได้สลับโปรแกรมหลังจากการจับสลากปกติเกิดขึ้น.
รอบคัดเลือกรอบสาม
รอบคัดเลือกรอบสามแบ่งแยกออกเป็นสองส่วน: เส้นทางแชมเปียนส์ (สำหรับแชมป์ลีก) และเส้นทางลีก (สำหรับทีมที่ไม่ได้เป็นแชมป์ลีก). ทีมผู้แพ้ของสองส่วนนี้จะผ่านเข้าไปเล่น ยูฟ่ายูโรปาลีก ฤดูกาล 2015–16 รอบเพลย์ออฟ.
การจับสลากการแข่งขันรอบคัดเลือกรอบสามมีขึ้นในวันที่ 17 กรกฎาคม ค.ศ. 2015. นัดแรกจะแข่งขันกันในวันที่ 28 และ 29 กรกฎาคม, และนัดที่สองจะแข่งขันกันในวันที่ 4 และ 5 สิงหาคม ค.ศ. 2015.
ทีมแรก | ผล | ทีมที่สอง | นัดแรก | นัดที่สอง | |
---|---|---|---|---|---|
เส้นทางทีมที่เป็นแชมป์ลีก | |||||
เลซพอซนัน | 1–4 | บาเซิล | 1–3 | 0–1 | |
มิลซามี ออร์ฮาย | 0–4 | สเคนเดอร์เบอู คอร์เช | 0–2 | 0–2 | |
เอชเจเค | 3–4 | อัสตานา | 0–0 | 3–4 | |
เซลติก | 1–0 | คาราบัค | 1–0 | 0–0 | |
สเตอัว บูคูเรสตี | 3–5 | ปาร์ตีซาน | 1–1 | 2–4 | |
มิดทิลแลนด์ | 2–2 (a) | อาโปเอล | 1–2 | 1–0 | |
มัคคาบี เทล อาวีฟ | 3–2 | วิกตอเรีย พิลเซน | 1–1 | 2–0 | |
ดีนาโม ซาเกร็บ | 4–4 (a) | โมลเด | 1–1 | 3–3 | |
วีเดโอตอน | 1–2 | บาเต บอรีซอฟ | 1–1 | 0–1 | |
เรด บูลล์ ซัลซ์บวร์ก | 2–3 | มัลเมอ | 2–0 | 0–3 | |
เส้นทางทีมที่ไม่ได้เป็นแชมป์ลีก | |||||
พานาธีไนกอส | 2–4 | กลึบบรึคเคอ | 2–1 | 0–3 | |
ยัง บอยส์ | 1–7 | มอนาโก | 1–3 | 0–4 | |
ซีเอสเคเอ มอสโก | 5–4 | สปาร์ตา ปราก | 2–2 | 3–2 | |
ราปิด เวียนนา | 5–4 | อายักซ์ | 2–2 | 3–2 | |
เฟแนร์บาห์แช | 0–3 | ชัคตาร์ โดเนตสค์ | 0–0 | 0–3 |
รอบเพลย์ออฟ
รอบเพลย์ออฟแบ่งแยกออกเป็นสองส่วน: เส้นทางแชมเปียนส์ (สำหรับแชมป์ลีก) และเส้นทางลีก (สำหรับทีมที่ไม่ได้เป็นแชมป์ลีก). ทีมผู้แพ้ของสองส่วนนี้จะผ่านเข้าไปเล่น ยูฟ่ายูโรปาลีก ฤดูกาล 2015–16 รอบแบ่งกลุ่ม.
การจับสลากสำหรับรอบเพลย์ออฟจะจัดขึ้นในวันที่ 7 สิงหาคม พ.ศ. 2558 (ค.ศ. 2015). นัดแรกจะแข่งขันกันในวันที่ 18 และ 19 สิงหาคม, และนัดที่สองจะแข่งขันกันในวันที่ 25 และ 26 สิงหาคม พ.ศ. 2558 (ค.ศ. 2015).
ทีมแรก | ผล | ทีมที่สอง | นัดแรก | นัดที่สอง | |
---|---|---|---|---|---|
เส้นทางทีมที่เป็นแชมป์ลีก | |||||
อัสตานา | 2–1 | อาโปเอล | 1–0 | 1–1 | |
สเคนเดอร์เบอู คอร์เช | 2–6 | ดีนาโม ซาเกร็บ | 1–2 | 1–4 | |
เซลติก | 3–4 | มัลเมอ | 3–2 | 0–2 | |
บาเซิล | 3–3 (a) | มัคคาบี เทล อาวีฟ | 2–2 | 1–1 | |
บาเต บอรีซอฟ | 2–2 (a) | ปาร์ตีซาน | 1–0 | 1–2 | |
เส้นทางทีมที่ไม่ได้เป็นแชมป์ลีก | |||||
ลาซีโอ | 1–3 | ไบเออร์ เลเวอร์คูเซน | 1–0 | 0–3 | |
แมนเชสเตอร์ยูไนเต็ด | 7–1 | กลึบบรึคเคอ | 3–1 | 4–0 | |
สปอร์ติง ลิสบอน | 3–4 | ซีเอสเคเอ มอสโก | 2–1 | 1–3 | |
ราปิด เวียนนา | 2–3 | ชัคตาร์ โดเนตสค์ | 0–1 | 2–2 | |
บาเลนเซีย | 4–3 | มอนาโก | 3–1 | 1–2 |
รอบแบ่งกลุ่ม
การจับสลากสำหรับรองแบ่งกลุ่มมีขึ้นที่ ราชรัฐโมนาโก ในวันที่ 27 สิงหาคม พ.ศ. 2558 (ค.ศ. 2015).
|
|
|
|
หมายเหตุ: ค่าสัมประสิทธิ์สโมสรยูฟ่า (CC) หลังจบฤดูกาล 2014–15, ซึ่งจะใช้สำหรับทีมวาง, ซึ่งจะแสดงอยู่ในตัวเอียง.
กลุ่ม A
อันดับ | ทีม | เล่น | ชนะ | เสมอ | แพ้ | ได้ | เสีย | ต่าง | คะแนน | การผ่านเข้ารอบ | RM | PSG | SHK | MAL | |
---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|
1 | เรอัลมาดริด | 6 | 5 | 1 | 0 | 19 | 3 | +16 | 16 | เข้าสู่รอบแพ้คัดออก | — | 1–0 | 4–0 | 8–0 | |
2 | ปารีแซ็ง-แฌร์แม็ง | 6 | 4 | 1 | 1 | 12 | 1 | +11 | 13 | 0–0 | — | 2–0 | 2–0 | ||
3 | ชัคตาร์โดเนตสค์ | 6 | 1 | 0 | 5 | 7 | 14 | −7 | 3 | เข้าร่วมแข่งขัน ยูฟ่ายูโรปาลีก | 3–4 | 0–3 | — | 4–0 | |
4 | มัลเมอ | 6 | 1 | 0 | 5 | 1 | 21 | −20 | 3 | 0–2 | 0–5 | 1–0 | — |
กลุ่ม B
อันดับ | ทีม | เล่น | ชนะ | เสมอ | แพ้ | ได้ | เสีย | ต่าง | คะแนน | การผ่านเข้ารอบ | WOL | PSV | MU | CSM | |
---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|
1 | ว็อลฟส์บูร์ก | 6 | 4 | 0 | 2 | 9 | 6 | +3 | 12 | เข้าสู่รอบแพ้คัดออก | — | 2–0 | 3–2 | 1–0 | |
2 | เปเอสเฟ ไอนด์โฮเฟิน | 6 | 3 | 1 | 2 | 8 | 7 | +1 | 10 | 2–0 | — | 2–1 | 2–1 | ||
3 | แมนเชสเตอร์ยูไนเต็ด | 6 | 2 | 2 | 2 | 7 | 7 | 0 | 8 | เข้าร่วมแข่งขัน ยูฟ่ายูโรปาลีก | 0–0 | — | |||
4 | ซีเอสเคเอ มอสโก | 6 | 1 | 1 | 4 | 5 | 9 | −4 | 4 | 0–2 | 3–2 | 1–1 | — |
กลุ่ม C
อันดับ | ทีม | เล่น | ชนะ | เสมอ | แพ้ | ได้ | เสีย | ต่าง | คะแนน | การผ่านเข้ารอบ | ATL | SLB | GAL | AST | |
---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|
1 | อัตเลติโกเดมาดริด | 6 | 4 | 1 | 1 | 11 | 3 | +8 | 13 | เข้าสู่รอบแพ้คัดออก | — | 1–2 | 2–0 | 4–0 | |
2 | ไบฟีกา | 6 | 3 | 1 | 2 | 10 | 8 | +2 | 10 | 1–2 | — | 2–1 | 2–0 | ||
3 | กาลาทาซาไร | 6 | 1 | 2 | 3 | 6 | 10 | −4 | 5 | เข้าร่วมแข่งขัน ยูฟ่ายูโรปาลีก | 0–2 | 2–1 | — | 1–1 | |
4 | อัสตานา | 6 | 0 | 4 | 2 | 5 | 11 | −6 | 4 | 0–0 | 2–2 | 2–2 | — |